Liên hệ tư vấn 1900.6165
Thứ Ba, Tháng Năm 22

Bỏ vợ có được làm công chức hay không?

Tôi có một câu hỏi mong nhận được sự giải đáp của các luật sư quý công ty. Tôi là người dân ở xã X; Tôi thấy nhiều người ở xã nơi tôi ở vẫn được làm cán bộ mặc dù bỏ vợ. Vậy cho tôi hỏi, như vậy có trái với quy định của pháp luật không?

Trả lời

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về bộ phận tư vấn pháp luật – AZLAW. Luật sư xin trả lời câu hỏi của bạn như sau: Cán bộ xã ở quê bạn bỏ vợ nhưng vẫn được tiếp tục làm việc, điều này hoàn toàn không vi phạm pháp luật. Bạn có thể hiểu, cán bộ là công chức nhà nước, làm việc theo quy định tại Luật tổ chức cán bộ, công chức.

Theo Điều 36 Luật tổ chức cán bộ công chức, điều kiện để được trở thành công chức là:

a) Có một quốc tịch là quốc tịch Việt Nam;

b) Đủ 18 tuổi trở lên;

c) Có đơn dự tuyển; có lý lịch rõ ràng;

d) Có văn bằng, chứng chỉ phù hợp;

đ) Có phẩm chất chính trị, đạo đức tốt;

e) Đủ sức khoẻ để thực hiện nhiệm vụ;

g) Các điều kiện khác theo yêu cầu của vị trí dự tuyển.

Như vậy, việc bỏ vợ không thuộc một trong những điều kiện để trở thành công chức. Vì vậy, cán bộ vẫn có thể tiếp tục thực hiện nhiệm vụ mà không trái với các quy định của pháp luật.

Bài viết liên quan