Liên hệ tư vấn 1900.6165
Thứ Ba, Tháng Mười Một 19

Bồi thường tuổi thanh xuân khi ly hôn

Khi hai vợ chồng ly hôn, việc bồi thường tuổi thanh xuân được quy định như thế nào? Mức bồi thường tuổi thanh xuân được xác định ra sao? Quy định pháp luật về bồi thường tuổi thanh xuân?

Trả lời

Việc đăng ký kết hôn giữa hai bên nam nữ dựa trên nguyên tắc tự nguyện giữa hai bên, điều này đã được thể hiện tại điều 2 luật hôn nhân gia đình 2014

Điều 2. Những nguyên tắc cơ bản của chế độ hôn nhân và gia đình
1. Hôn nhân tự nguyện, tiến bộ, một vợ một chồng, vợ chồng bình đẳng.
Điều 3. Giải thích từ ngữ
14. Ly hôn là việc chấm dứt quan hệ vợ chồng theo bản án, quyết định có hiệu lực pháp luật của Tòa án.

Hiện nay, luật hôn nhân gia đình năm 2014 và các văn bản hướng dẫn không có khái niệm về “bồi thường tuổi thanh xuân” khi hai bên ly hôn. Do hôn nhân hình thành trên nguyên tắc tự nguyên nên không bên nào phải bồi thường cho bên nào trong quá trình ly hôn. Việc phân chia tài sản khi ly hôn và phân chia quyền nuôi con được xác định theo nguyên tắc của bộ luật dân sự 2015. Trong một số trường hợp nếu trong quá trình ly hôn mà người vợ hoặc chồng có hành vi gây thương tích cho người còn lại thì có thể yêu cầu bồi thường thiệt hại theo quy định của bộ luật dân sự 2015

Điều 584. Căn cứ phát sinh trách nhiệm bồi thường thiệt hại
1. Người nào có hành vi xâm phạm tính mạng, sức khỏe, danh dự, nhân phẩm, uy tín, tài sản, quyền, lợi ích hợp pháp khác của người khác mà gây thiệt hại thì phải bồi thường, trừ trường hợp Bộ luật này, luật khác có liên quan quy định khác.
2. Người gây thiệt hại không phải chịu trách nhiệm bồi thường thiệt hại trong trường hợp thiệt hại phát sinh là do sự kiện bất khả kháng hoặc hoàn toàn do lỗi của bên bị thiệt hại, trừ trường hợp có thỏa thuận khác hoặc luật có quy định khác.
3. Trường hợp tài sản gây thiệt hại thì chủ sở hữu, người chiếm hữu tài sản phải chịu trách nhiệm bồi thường thiệt hại, trừ trường hợp thiệt hại phát sinh theo quy định tại khoản 2 Điều này.

Việc yêu cầu bồi thường thiệt hại do bên bị thiệt hại có nghĩa vụ chứng minh, do vậy nếu trong trường hợp ly hôn vì bạo lực gia đình thì có thể yêu cầu bồi thường các chi phí về viện phí, bồi thường tổn thất tinh thần do sức khoẻ bị xâm phạm. Hiện tại, chưa có quy định về bồi thường tuổi thanh xuân nên hai bên có thể thoả thuận về vấn đề này, nếu hai bên không thể thoả thuận thì không được pháp luật công nhận.

Lưu ý: Các nội dung tư vấn hoặc văn bản pháp luật được trích dẫn trên có thể đã thay đổi hoặc hết hiệu lực tại thời điểm hiện tại. Khách hàng vui lòng liên hệ với chúng tôi qua số điện thoại: 1900.6165 để được tư vấn hỗ trợ một cách chính xác!

Bài viết liên quan

HOTLINE: 19006165