Liên hệ tư vấn 1900.6165

Công ty có quyền phạt tiền nhân viên vi phạm kỷ luật lao động không?

Tôi có thắc mắc mong luật sư giải đáp. Công ty tôi tổ chức mỗi tháng 2 buổi đào tạo kỹ năng mềm và bắt buộc mọi nhân viên tham gia. Tuy nhiên, các buổi đào tạo này thường vào cuối tuần nên mọi người không đi. Công ty tôi ra quyết định phạt nếu ai không đi phạt 500.000đ/1 buổi và trừ thẳng vào lương. Có nhân viên đã bị trừ lương tới 2 triệu đồng. Luật sư cho tôi hỏi hành vi của công ty tôi có vi phạm pháp luật không? Cảm ơn luật sư!

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến thư mục tư vấn của công AZLAW. Với câu hỏi của bạn, chúng tôi xin trả lời như sau:

Việc nhân viên không tham gia các buổi đào tạo kỹ năng mềm là vi phạm kỷ luật lao động của công ty.

Theo đó, công ty có quyền xử lý hành vi vi phạm kỷ luật lao động của nhân viên dưới các hình thức: khiển trách, kéo dài thời hạn nâng lương không quá 06 tháng; cách chức hoặc sa thải (Điều 125 Bộ luật lao động 2012).

Tuy nhiên, pháp luật không cho phép người sử dụng lao động dùng hình thức phạt tiền thay cho việc xử lý kỷ luật lao động, cụ thể tại khoản 2 Điều 128 Bộ luật lao động 2012 về những quy định cấm khi xử lý kỷ luật lao động:

2. Dùng hình thức phạt tiền, cắt lương thay việc xử lý kỷ luật lao động.

Như vậy, trong trường hợp này, hành vi phạt tiền và trừ thẳng vào lương của công ty bạn là trái pháp luật.

Khoản 3 Điều 15 Nghị định 95/2013/NĐ-CP.nêu rõ: Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động khi có một trong các hành vi sau đây:

b) Dùng hình thức phạt tiền, cắt lương thay việc xử lý kỷ luật lao động

Như vậy, với hành vi này, công ty bạn sẽ bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng nếu nhân viên đư vấn đê này tới Sở lao động – thương binh và xã hội.

Bạn và các nhân viên trong công ty nên trao đổi rõ vấn đề này với công ty nhằm đảm bảo tối đa quyền lợi của mình.

Hy vọng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của bạn. Tư vấn nêu trên chỉ được coi là tài liệu tham khảo. Vui lòng liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật: 1900.6165 để nhận được ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn!

Lưu ý: Các nội dung tư vấn hoặc văn bản pháp luật được trích dẫn trên có thể đã thay đổi hoặc hết hiệu lực tại thời điểm hiện tại. Khách hàng vui lòng liên hệ với chúng tôi qua số điện thoại: 1900.6165 để được tư vấn hỗ trợ một cách chính xác!

Bài viết liên quan

HOTLINE: 19006165