Liên hệ tư vấn 1900.6165
Chủ Nhật, Tháng Mười 21

Hộ Kinh Doanh

Chủ thể vay vốn của hộ kinh doanh

Chủ thể vay vốn của hộ kinh doanh

Hộ Kinh Doanh
Hộ kinh doanh là loại hình kinh doanh nhỏ lẻ không có tư cách pháp nhân, tuy nhiên hộ kinh doanh có thể có nhiều người góp vốn.. Trong trường hợp hộ kinh doanh vay vốn ngân hàng nếu có tranh chấp xảy ra thì việc xác định chủ thể vay vốn của hộ kinh doanh như thế nào? Theo quy định của nghị định 116/2018/NĐ-CP hướng dẫn như sau: 3. Hộ gia đình, tổ hợp tác và tổ chức khác không có tư cách pháp nhân khi tham gia quan hệ vay vốn thì các thành viên của hộ gia đình, tổ hợp tác, tổ chức khác không có tư cách pháp nhân là chủ thể tham gia xác lập, thực hiện giao dịch vay vốn hoặc ủy quyền cho người đại diện tham gia xác lập, thực hiện giao dịch vay vốn. Việc ủy quyền phải được lập thành văn bản, trừ trường hợp có thỏa thuận khác. Khi có sự thay đổi người đại diện thì phải thông báo cho bên tham g
Chính sách hỗ trợ với doanh nghiệp chuyển đổi từ hộ kinh doanh

Chính sách hỗ trợ với doanh nghiệp chuyển đổi từ hộ kinh doanh

Hộ Kinh Doanh
Theo quy định của luật hỗ trợ doanh nghiệp vừa và nhỏ có hiệu lực từ ngày 01/01/2018 có một số chính sách hỗ trợ với doanh nghiệp chuyển đổi từ hộ kinh doanh. Trong bài viết này AZLAW sẽ đưa ra các quy định, chính sách hỗ trợ cho doanh nghiệp vừa và nhỏ.Tại điều 16 Luật hỗ trợ doanh nghiệp vừa và nhỏ 2017 quy định như sau: Điều 16. Hỗ trợ doanh nghiệp nhỏ và vừa chuyển đổi từ hộ kinh doanh1. Doanh nghiệp nhỏ và vừa chuyển đổi từ hộ kinh doanh được hỗ trợ nếu đáp ứng các điều kiện sau đây:a) Trước khi thành lập doanh nghiệp, hộ kinh doanh đã đăng ký và hoạt động theo quy định của pháp luật;b) Hộ kinh doanh có hoạt động sản xuất, kinh doanh liên tục ít nhất là 01 năm tính đến ngày được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp lần đầu.2. Nội dung hỗ trợ bao gồm:a) Tư
Xác nhận vệ sinh an toàn thực phẩm cho hộ kinh doanh

Xác nhận vệ sinh an toàn thực phẩm cho hộ kinh doanh

Hộ Kinh Doanh
Xin hỏi chúng tôi muốn làm một quán bán nước giải khát nhỏ để bán cho khách tới chụp ảnh ở cửa hàng bên bạn thì phải làm những thủ tục gì? Tôi có tìm hiểu thì phải làm hộ kinh doanh, ngoài ra cần xin giấy phép gì khác hay không?Trả lờiTheo hướng dẫn của nghị định 15/2018/NĐ-CP thì trường hợp quán nước làm dưới hình thức hộ kinh doanh của bạn sẽ được đưa vào đối tượng "cơ sở sản xuất kinh doanh thực phẩm nhỏ lẻ" giải thích theo khoản 10 điều 3 nghị định 15/2018/NĐ-CP như sau: 10. Cơ sở kinh doanh thực phẩm nhỏ lẻ là cơ sở do cá nhân, nhóm cá nhân, hộ gia đình thực hiện đăng ký hộ kinh doanh và cơ sở không được cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hoặc Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp hoặc Giấy chứng nhận đầu tư theo quy định của pháp luật. Theo đó, tại điều 11 và 15 của nghị
Đăng ký hộ kinh doanh qua mạng tại Hà Nội

Đăng ký hộ kinh doanh qua mạng tại Hà Nội

Hộ Kinh Doanh
Trước đây AZLAW đã có bài viết hướng dẫn về việc đang ký hộ kinh doanh. Tuy nhiên việc đến UBND quận, huyện để đăng ký với nhiều khách hàng bận rộn là một trong những công việc khó khăn, cùng với sự phát triển của thời đại công nghệ 4.0 thì hiện nay tại Hà Nội khách hàng có thể đăng ký hộ kinh doanh online qua mạng. Sau khi hồ sơ được chấp nhận hợp lệ chủ hộ kinh doanh sẽ nộp hồ sơ và nhận KQ tại cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện. Trong bài viết này AZLAW sẽ hướng dẫn về thủ tục thành lập hộ kinh doanh tại Hà Nội qua hệ thống đăng ký kinh doanh online, mời các bạn theo dõi nội dung dưới đây.Địa chỉ website đăng ký hộ kinh doanh online: http://123.25.28.178/dkkdqh/vi-vn/Member/Login.aspxBước 1: Lập tài khoản để đăng ký kinh doanh.Khách hàng chọn mục đăng ký trên trang và điền
Tạm ngừng kinh doanh của hộ kinh doanh

Tạm ngừng kinh doanh của hộ kinh doanh

Hộ Kinh Doanh
Tôi đã đăng ký hộ kinh doanh được hơn 1 năm, hiện nay do điều kiện gia đình phải tạm ngừng hoạt động kinh doanh. Xin luật sư hướng dẫn về thủ tục tạm ngừng kinh doanh! Hộ kinh doanh được tạm ngừng trong thời gian bao lâu?Trả lờiChào bạn! Theo quy định của điều 76 nghị định 78/2015/NĐ-CP về việc tạm ngừng hoạt động kinh doanh của hộ kinh doanh như sau:1. Trường hợp tạm ngừng kinh doanh từ 30 ngày trở lên, hộ kinh doanh phải thông báo với cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện nơi đã đăng ký kinh doanh và cơ quan thuế trực tiếp quản lý. Thời gian tạm ngừng kinh doanh không được quá 01 năm.2. Hộ kinh doanh tạm ngừng kinh doanh gửi thông báo bằng văn bản cho cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện nơi hộ kinh doanh đã đăng ký ít nhất 15 ngày trước khi tạm ngừng kinh doanh. Cơ quan đ
Hộ kinh doanh nộp thuế khoán kinh doanh không trọn năm

Hộ kinh doanh nộp thuế khoán kinh doanh không trọn năm

Hộ Kinh Doanh
Hỏi: Tôi là hộ kinh doanh cá thể hoạt động từ đầu năm 2016. Năm 2017, tôi có dự định chỉ kinh doanh 6 tháng đầu năm, thời gian còn lại tôi nghỉ không kinh doanh cho đến năm 2018 và dự kiến doanh thu khoán 6 tháng đầu năm 2017 của tôi là 48 triệu, vậy tôi có phải nộp thuế thu nhập cá nhân và thuế giá trị gia tăng không? Trả lời Chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho bộ phận tư vấn pháp luật của chúng tôi. Theo quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều 2 Thông tư số 92/2015/TT-BTC Hướng dẫn thực hiện thuế giá trị gia tăng và thuế thu nhập cá nhân đối với cá nhân cư trú có hoạt động kinh doanh, thì trường hợp cá nhân nộp thuế khoán kinh doanh không trọn năm được quy định cụ thể như sau b) Đối với cá nhân nộp thuế khoán thì mức doanh thu 100 triệu đồng/năm trở xuống để xác định cá nhân không phải n
Dịch vụ đăng ký thành lập hộ kinh doanh cá thể

Dịch vụ đăng ký thành lập hộ kinh doanh cá thể

Hộ Kinh Doanh
Hiện nay khi bạn tìm kiếm thông tin về thành lập hộ kinh doanh, đăng ký hộ kinh doanh, thủ tục thành lập hộ kinh doanh trên các phương tiện thông tin đại chúng như Internet sẽ ra rất nhiều kết quả khác nhau. Là công ty luật hoạt động chuyên nghiệp trong mảng đăng kí kinh doanh. AZLAW trân trọng giới thiệu đến quý khách hàng dịch vụ đăng kí hộ kinh doanh. AZLAW nhận thực hiện dịch vụ đăng ký thành lập hộ kinh doanh trên tất cả các địa bàn sau:Dịch vụ đăng kí thành lập hộ kinh doanh cá thể tại quận Tây Hồ Dịch vụ đăng kí thành lập hộ kinh doanh cá thể tại quận Ba Đình Dịch vụ đăng kí thành lập hộ kinh doanh cá thể tại quận Đống Đa Dịch vụ đăng kí thành lập hộ kinh doanh cá thể tại quận Nam Từ Liêm Dịch vụ đăng kí thành lập hộ kinh doanh cá thể tại quận Bắc Từ Liêm Dịch
Đăng ký hộ kinh doanh cá thể tại quận Cầu Giấy

Đăng ký hộ kinh doanh cá thể tại quận Cầu Giấy

Hộ Kinh Doanh
Hộ kinh doanh cá thể là một trong những hình thức kinh doanh chủ yếu của hầu hết các cá nhân, tổ chức buôn bán nhỏ lẻ. Tuy nhiên nhiều cá nhân, tổ chức vẫn không biết pháp luật quy định như thế nào về thủ tục thành lập hộ kinh doanh. Trong bài viết này, AZLAW sẽ hướng dẫn thủ tục đăng ký hộ kinh doanh tại quận Cầu Giấy. Trình tự thực hiện đăng ký hộ kinh doanh tại Cầu Giấy Cá nhân, tổ chức muốn đăng ký hộ kinh doanh phải tiến hành nộp hồ sơ hành chính tại cơ quan đăng ký kinh doanh của UBND quận Cầu Giấy. Sau khi được cấp Giấy đăng ký kinh doanh thì cá nhân, tổ chức tiến hành đăng ký mã số thuế tại Chi cục thuế Quận Cầu Giấy. Hồ sơ hành chính đăng ký thành lập hộ kinh doanh - Đơn đề nghị (theo mẫu do luật định)- Bản sao chứng minh nhân dân của cá nhân- Danh sách thành viên góp
Đăng ký lập hộ kinh doanh tại quận Hà Đông

Đăng ký lập hộ kinh doanh tại quận Hà Đông

Hộ Kinh Doanh
Hộ kinh doanh là hình thức kinh doanh nhỏ lẻ, theo quy định hiện nay khi thành lập hộ kinh doanh, chủ hộ kinh doanh sẽ phải thực hiện xin giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh và làm thủ tục xin cấp mã số thuế. Tuy nhiên ở mỗi quận trình tự thủ tục tiến hành lại có những điểm khác nhau. Qua thực tế làm việc, AZLAW xin đưa ra tư vấn đăng ký lập hộ kinh doanh tại quận Hà Đông như sau. Hồ sơ để đăng ký kinh doanh tại quận Hà ĐôngGiấy đề nghị đăng ký hộ kinh doanh theo mẫu quy định. Chứng minh thư nhân dân (Bản sao, bản chính) Sổ hộ khẩu  (Bản sao) Hợp đồng thuê nhà (trong trường hợp đi thuê địa điểm kinh doanh), Sổ đỏ (Địa điểm kinh doanh thuộc quyền sở hữu của bản thân) Biên bản thỏa thuận góp vốn (trong trường hợp nhiều cá nhân cùng hợp tác kinh doanh)Lưu ý: Trong giấ
Hộ kinh doanh có được phép nhập khẩu thiết bị ngành in?

Hộ kinh doanh có được phép nhập khẩu thiết bị ngành in?

Hộ Kinh Doanh
Hiện tại tôi đang muốn nhập khẩu một số loại máy in để thực hiện in ấn cho xưởng sản xuất của mình, tuy nhiên đơn vị của tôi là hộ kinh doanh. Vậy xin hỏi trường hợp này chúng tôi có thể làm thủ tục nhập khẩu hay không? Xin cảm ơn!Trả lờiĐối với một số loại máy in thường thì pháp luật không hạn chế đối với hộ kinh doanh. Tuy nhiên đối với một số loại máy in công nghiệp thuộc quy định của nghị định 60/2014/NĐ-CP thì khách hàng là hộ kinh doanh cần lưu ý. Theo quy định tại khoản 2 điều 27 nghị định 60/2014/NĐ-CP đối tượng được phép nhập khẩu máy in gồm: a) Cơ sở in;b) Doanh nghiệp có chức năng kinh doanh xuất nhập khẩu thiết bị ngành in theo quy định của pháp luật;c) Cơ quan, tổ chức khác có tư cách pháp nhân được phép sử dụng thiết bị in để phục vụ công việc nội bộ. Hộ kin