Liên hệ tư vấn 1900.6165
Thứ Tư, Tháng Tám 22

Đối tượng được hưởng chế độ thân nhân liệt sỹ

Tôi có vấn đề này muốn nhờ luật sư tư vấn, mong luật sư sẽ giải đáp giúp tôi. Gia đình chúng tôi sống tại Thành Phố Hà Tĩnh. Ông bà ngoại chúng tôi sinh được 4 người con, ba chị em em gái đã đi xây dựng gia đình, người con trai duy nhất hy sinh trong chiến tranh chống mỹ cưu nước tại chiến trường phía nam năm 1972, trước khi hy sinh chưa xây dựng gia đình, hiện nay ông bà ngoại chúng tôi củng đã mất, hiện nay nơi thờ tự liệt sỹ và ông bà làm ở trong vườn người con gái thứ hai nhưng củng đã xuống cấp hư hỏng, hiện nay chính phủ có quyết định 22 năm 2013 về hổ trợ người có công và gia đình thân nhân liệt sỹ xây nhà với hai mức.Vậy chúng tôi muốn nhờ luật sư tư vấn cho gia đình chúng tôi có thuộc diện được hưởng chế độ thân nhân liệt sỹ theo quyết định 22 của chính phủ hay không?

Trả lời

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi thắc mắc đến phòng tư vấn pháp luật của AZLAW. Câu hỏi của bạn đã được chuyển đến các luật sư và được các luật sư tư vấn như sau:

– Về điều kiện hưởng hỗ trợ người có công và gia đình thân nhân liệt sỹ xây nhà được quy định tại Điều 2 quyết định 22/2013/QĐ-TTg như sau:

Hộ gia đình được hỗ trợ theo quy định tại Quyết định này phải có đủ các điều kiện:

Là hộ gia đình có người có công với cách mạng đã được cơ quan có thẩm quyền

a) Người hoạt động cách mạng trước ngày 01 tháng 01 năm 1945;

b) Người hoạt động cách mạng từ ngày 01 tháng 01 năm 1945 đến ngày khởi nghĩa tháng Tám năm 1945;

d) Bà mẹ Việt Nam anh hùng;

đ) Anh hùng Lực lượng vũ trang nhân dân;

e) Anh hùng Lao động trong thời kỳ kháng chiến;

g) Thương binh, người hưởng chính sách như thương binh;

i) Người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học;

k) Người hoạt động cách mạng, hoạt động kháng chiến bị địch bắt tù, đày;

l) Người hoạt động kháng chiến giải phóng dân tộc, bảo vệ Tổ quốc và làm nghĩa

m) Người có công giúp đỡ cách mạng.

Hộ đang ở nhà tạm hoặc nhà ở bị hư hỏng nặng (kể cả các hộ đã được hỗ trợ theo các chính sách khác trước đây) với mức độ như sau:

a) Phải phá dỡ để xây mới nhà ở;

b) Phải sửa chữa khung, tường và thay mới mái nhà ở.

Như vậy theo quy định trên, để đủ điều kiện hưởng chế độ theo quyết định 22/2013/QĐ-TTg thì bạn phải có giây tờ có xác nhận của cơ quan có thẩm quyền theo quy định tại khoản 1 điều 2 quyết định 22/2013/QĐ-TTg.

Thứ hai, theo điều 3 quyết định 22/2013/QĐ-TTg về mức hỗ trợ đối với người thuộc diện được hưởng chế độ thân nhân liệt sỹ có quy định:

Hỗ trợ từ ngân sách nhà nước (gồm ngân sách trung ương và ngân sách địa phương)

1. Hỗ trợ 40 triệu đồng/hộ đối với trường hợp nêu tại Điểm a Khoản 2 Điều 2

2. Hỗ trợ 20 triệu đồng/hộ đối với trường hợp nêu tại Điểm b Khoản 2 Điều 2

Như vậy, với trường hợp của bạn, có 2 khả năng như sau:

  • Nếu bạn phá dỡ để xây mới nhà ở thì bạn sẽ được hỗ trợ 40 triệu đồng/ hộ
  • Nếu bạn chỉ sửa chữa khung, tường và thay mới mái nhà ở thì sẽ được hỗ trợ 20 triệu đồng/hộ

Bài viết liên quan