Liên hệ tư vấn 1900.6165

Xử phạt hàng hoá vận chuyển đi đường không có hoá đơn

Đối với hàng hoá khi chở trên đường không có hoá đơn, chứng từ thì bị xử lý như thế nào? Mức phạt đối với hàng hoá đi đường không có hoá đơn là bao nhiêu tiền?

Trả lời

Hàng hoá đi đường phải có nguồn gốc và chứng từ hợp pháp như hoá đơn, phiếu xuất kho…để tránh trường hợp bị công an kinh tế hoặc quản lý thị trường xử lý.

Xem thêm: Sử dụng hóa đơn điện tử làm chứng từ vận chuyển hàng hóa?

Vậy, đối với trường hợp hàng hoá đi đường không có hoá đơn, chứng từ thì bị xử lý như thế nào? Theo quy định tại nghị định 109/2013/NĐ-CP tại khoản 5 điều 44 quy định:

Điều 44. Thẩm quyền xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực quản lý hóa đơn
3. Chi cục trưởng Chi cục Thuế có quyền:
a) Phạt cảnh cáo;
b) Phạt tiền đến 25.000.000 đồng;
c) Áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả quy định tại Khoản 5 Điều 33, Khoản 6 Điều 34, Khoản 8 Điều 35, Khoản 4 Điều 36, Khoản 3 Điều 37 và Khoản 6 Điều 38 của Nghị định này.
5. Hàng hóa vận chuyển trên đường không có hóa đơn, chứng từ hợp pháp khi cơ quan có thẩm quyền kiểm tra, phát hiện hành vi vi phạm thì ngoài việc bị xử phạt vi phạm hành chính về hóa đơn theo quy định tại Nghị định này, người nộp thuế còn bị xử phạt về hành vi trốn thuế theo quy định của Luật quản lý thuế và các văn bản hướng dẫn thi hành.

Như vậy, đối với trường hợp hàng hoá vận chuyển không có hoá đơn, chứng từ nếu là hàng hoá không có hoá đơn sẽ bị xử phạt theo quy định tại khoản 4 điều 38 nghị định 109/2013/NĐ-CP:

Điều 38. Hành vi vi phạm quy định về sử dụng hóa đơn khi bán hàng hóa, dịch vụ
4. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi:
b) Không lập hóa đơn khi bán hàng hóa, dịch vụ có giá trị thanh toán từ 200.000 đồng trở lên cho người mua theo quy định. Cùng với việc bị xử phạt, tổ chức, cá nhân kinh doanh phải lập hóa đơn giao cho người mua.

Như vậy, đối với trường hợp hàng hoá không có hoá đơn ngoài việc bị xử lý hành chính về hoá đơn lên tới 20.000.000 VNĐ còn có thể bị xử lý về tội trốn thuế theo quy định của bộ luật hình sự.

Lưu ý: Các nội dung tư vấn hoặc văn bản pháp luật được trích dẫn trên có thể đã thay đổi hoặc hết hiệu lực tại thời điểm hiện tại. Khách hàng vui lòng liên hệ với chúng tôi qua số điện thoại: 1900.6165 để được tư vấn hỗ trợ một cách chính xác!

Bài viết liên quan

HOTLINE: 19006165