Liên hệ tư vấn 1900.6165
Chủ Nhật, Tháng Chín 15

Hỗ trợ người có công với cách mạng về nhà ở

Kính thưa quý công ty! Kính mong công ty trợ giúp cho tôi câu hỏi sau: Dì tôi hiện nay thờ cúng ba liệt sĩ, là một bà mẹ Việt Nam anh hùng. Nhà ở bây giờ đã hỏng, trường hợp của dì tôi có xin được tiền trợ cấp sửa chữa nhà theo diện thờ cúng liệt sĩ được không? Xin cảm ơn!

Trả lời

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho AZLAW chúng tôi, câu hỏi của bạn sẽ được luật sư tư vấn vấn đề của bạn như sau: Căn cứ theo Quyết định số 22/2013/QĐ-TTg quy định về hỗ trợ người có công với cách mạng về nhà ở. Tại Điều 2 của Quyết định này quy định về đối tượng được hưởng hỗ trợ, trong đó có đối tượng là Bà mẹ Việt Nam anh hùng,:

Điều 2. Đối tượng và điều kiện được hỗ trợ
Hộ gia đình được hỗ trợ theo quy định tại Quyết định này phải có đủ các điều kiện sau:
1. Là hộ gia đình có người có công với cách mạng đã được cơ quan có thẩm quyền công nhận, bao gồm:
a) Người hoạt động cách mạng trước ngày 01 tháng 01 năm 1945;
b) Người hoạt động cách mạng từ ngày 01 tháng 01 năm 1945 đến ngày khởi nghĩa tháng Tám năm 1945;
c) Thân nhân liệt sỹ;
d) Bà mẹ Việt Nam anh hùng;
đ) Anh hùng Lực lượng vũ trang nhân dân;
e) Anh hùng Lao động trong thời kỳ kháng chiến;
g) Thương binh, người hưởng chính sách như thương binh;
h) Bệnh binh;
i) Người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học;
k) Người hoạt động cách mạng, hoạt động kháng chiến bị địch bắt tù, đày;
l) Người hoạt động kháng chiến giải phóng dân tộc, bảo vệ Tổ quốc và làm nghĩa vụ quốc tế;
m) Người có công giúp đỡ cách mạng.
2. Hộ đang ở nhà tạm hoặc nhà ở bị hư hỏng nặng (kể cả các hộ đã được hỗ trợ theo các chính sách khác trước đây) với mức độ như sau:
a) Phải phá dỡ để xây mới nhà ở;
b) Phải sửa chữa khung, tường và thay mới mái nhà ở.

Ngoài ra, tại Điều 3 Thông tư 09/2013/TT-BXD hướng dẫn thực hiện Quyết định số 22/2013/QĐ-TTg ngày 26  tháng 4 năm 2013 của Thủ tướng Chính phủ về hỗ trợ người có công với cách mạng về nhà ở, quy định về điều kiện để được hưởng hỗ trợ nhà ở như sau:

Điều 3. Xác định đối tượng được hỗ trợ về nhà ở
Đối tượng được hỗ trợ nhà ở theo quy định tại Quyết định số 22/2013/QĐ-TTg phải đáp ứng các điều kiện sau đây:
1. Là người có tên trong danh sách người có công với cách mạng do Phòng Lao động – Thương binh và Xã hội quận, huyện, thị xã, thành phố thuộc tỉnh quản lý tại thời điểm Quyết định số 22/2013/QĐ-TTg có hiệu lực thi hành.
2. Đang sinh sống và có đăng ký hộ khẩu thường trú trước ngày 15 tháng 6 năm 2013 (ngày Quyết định số 22/2013/QĐ-TTg có hiệu lực thi hành) tại nhà ở mà nhà ở đó có một trong các điều kiện sau:
a) Nhà ở bị hư hỏng nặng phải phá đi xây dựng lại nhà ở mới;
b) Nhà ở bị hư hỏng, dột nát cần phải sửa chữa phần khung – tường và thay mới mái nhà.

Trường hợp của dì bạn có thuộc vào đối tượng được hỗ trợ về nhà ở nhưng theo diện Bà mẹ Việt Nam anh hùng, chứ không thể theo diện thờ cũng liệt sĩ. Bởi diện này không thuộc đối tượng được hỗ trợ về nhà ở. Nếu còn bất cứ thắc mắc nào bạn có thể gọi tư vấn pháp luật qua tổng đài điện thoại 1900.6165 để được hướng dẫn giải đáp.

Lưu ý: Các nội dung tư vấn hoặc văn bản pháp luật được trích dẫn trên có thể đã thay đổi hoặc hết hiệu lực tại thời điểm hiện tại. Khách hàng vui lòng liên hệ với chúng tôi qua số điện thoại: 1900.6165 để được tư vấn hỗ trợ một cách chính xác!

Bài viết liên quan