Liên hệ tư vấn 1900.6165
Chủ Nhật, Tháng Chín 15

Hợp đồng thử việc có phải hợp đồng lao động hay không?

Hợp đồng thử việc do người lao động ký kết với người sử dụng lao động có được coi là hợp đồng lao động hay không? Hiện tại có 2 luồng ý kiến
– Hợp đồng thử việc là hợp đồng lao động do đó là quan hệ giữa người lao động và người sử dụng lao động
– Hợp đồng thử việc không phải là hợp đồng lao động do chỉ có 3 loại hợp đồng lao động
vì vậy chúng ta hãy cùng theo dõi nội dung bài viết sau của AZLAW để nắm rõ thêm quy định pháp luật về vấn đề này

Hợp đồng thử việc là gì?

Theo quy định của bộ luật lao động 2012 quy định về thử việc thì hợp đồng thử việc là thoả thuận của người lao động và người sử dụng lao động

Điều 26. Thử việc
1. Người sử dụng lao động và người lao động có thể thoả thuận về việc làm thử, quyền, nghĩa vụ của hai bên trong thời gian thử việc. Nếu có thoả thuận về việc làm thử thì các bên có thể giao kết hợp đồng thử việc.
Nội dung của hợp đồng thử việc gồm các nội dung quy định tại các điểm a, b, c, d, đ, g và h khoản 1 Điều 23 của Bộ luật này.
2. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động mùa vụ thì không phải thử việc.

Xét theo quy định của bộ luật dân sự 2015 thì hợp đồng thử việc là một giao dịch dân sự. Tuy nhiên nếu để xét là một hợp đồng lao đông thì chưa đủ điều kiện vì các lý do sau:

Thứ nhất, theo quy định của bộ luật lao động 2013 hợp đồng lao động có 3 loại
– Hợp đồng lao động không xác định thời hạn
– Hợp đồng lao động xác định thời hạn 12 – 36 tháng
– Hợp đồng mùa vụ hoặc công việc có thời hạn dưới 12 tháng
tại đây không đề cập tới hợp đồng thử việc do vậy hợp đồng thử việc không phải hợp đồng lao động.

Thứ hai, các nội dung của hợp đồng lao động và các nội dung của hợp đồng thử việc là khác nhau. Hợp đồng thử việc không bao gồm các nội dung
e) Chế độ nâng bậc, nâng lương;
h) Trang bị bảo hộ lao động cho người lao động;
i) Bảo hiểm xã hội và bảo hiểm y tế;
k) Đào tạo, bồi dưỡng, nâng cao trình độ kỹ năng nghề.

Như vậy, từ các căn cứ trên có thể xác định hợp đồng lao động không phải là hợp đồng thử việc. Từ điểm này có thể thấy các trường hợp thử việc thì không cần đóng bảo hiểm xã hội do không phải đối tượng bắt buộc theo luật bảo hiểm xã hội 2014 (cho dù thời gian thử việc có thể kéo dài tới 2 tháng).

Lưu ý: Các nội dung tư vấn hoặc văn bản pháp luật được trích dẫn trên có thể đã thay đổi hoặc hết hiệu lực tại thời điểm hiện tại. Khách hàng vui lòng liên hệ với chúng tôi qua số điện thoại: 1900.6165 để được tư vấn hỗ trợ một cách chính xác!

Bài viết liên quan