Liên hệ tư vấn 1900.6165
Thứ Năm (02/04/2020)

Không có bảo hiểm xe máy phạt bao nhiêu tiền?

Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự, hay còn gọi là Giấy Bảo hiểm xe máy, là một trong những giấy tờ cần phải có của người tham gia giao thông. Vậy nếu người tham gia giao thông không mang theo người hoặc không còn hiệu lực hoặc không có bảo hiểm xe máy thì bị phạt bao nhiêu tiền?

Trả lời

Theo quy định tại Điều 21 nghị định 100/2019/NĐ-CP của Chính phủ về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ:

Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới
2. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
a) Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy không có hoặc không mang theo Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới còn hiệu lực;
4. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
b) Người điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô không có hoặc không mang theo Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới còn hiệu lực;

Như vậy mức phạt đối với người điều khiển xe cơ giới mà không mang theo Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự hoặc không có hoặc không còn hiệu lực như sau:
– Đối với xe mô tô, xe gắn máy: 100.000 đồng đến 200.000 đồng
– Đối với xe ô tô, máy kéo: 400.000 đồng đến 600.000 đồng

Lưu ý: Các nội dung tư vấn hoặc văn bản pháp luật được trích dẫn trên có thể đã thay đổi hoặc hết hiệu lực tại thời điểm hiện tại. Khách hàng vui lòng liên hệ với chúng tôi qua số điện thoại: 1900.6165 để được tư vấn hỗ trợ một cách chính xác!

Bài viết liên quan

HOTLINE: 19006165