Liên hệ tư vấn 1900.6165
Thứ Sáu, Tháng Mười Một 22

Người chưa thành niên trộm cắp tài sản

Em trai em tụ tập cùng với 1 số thanh niên cùng đi trộm cắp đã bị bắt lên phường nhiều lần và được bão lãnh về nhà. Lại tiếp tục vi phạm và bị hình sự bắt tạm giam ở trong trại. Nhưng khi gây án nó vẫn chưa đủ 18 tuổi và không có án tích. Vậy cho em hỏi mức án tối đa là bao nhiêu vậy? Em xin cảm ơn !

Trả lời

Câu hỏi của bạn đã được chuyển tới luật sư của chúng tôi, bạn vui lòng tham khảo nội dung tư vấn pháp luật dưới đây:

Đề độ tuổi chịu trách nhiệm hình sự

Căn cứ vào điều 12 bộ luật hinh sự 2015 (sửa đổi bổ sung 2017 quy định tuổi chịu trách nhiệm hình sự như sau:

Điều 12. Tuổi chịu trách nhiệm hình sự
1. Người từ đủ 16 tuổi trở lên phải chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm, trừ những tội phạm mà Bộ luật này có quy định khác.
2. Người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi phải chịu trách nhiệm hình sự về tội phạm rất nghiêm trọng, tội phạm đặc biệt nghiêm trọng quy định tại một trong các điều 123, 134, 141, 142, 143, 144, 150, 151, 168, 169, 170, 171, 173, 178, 248, 249, 250, 251, 252, 265, 266, 286, 287, 289, 290, 299, 303 và 304 của Bộ luật này.

Như vậy, trong trường hợp này, bạn chỉ nói người thân của bạn chưa đủ 18 tuổi, có thể hiểu thành 2 trường hợp:
– Nếu người đó từ đủ 16 tuổi trở lên thì phải chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm quy định tại Bộ luật hình sự
– Nếu từ đủ 14 tuổi nhưng chưa đủ 16 tuổi thì phải chịu trách nhiệm hình sự về tội phạm rất nghiêm trọng do cố ý hoặc đặc biệt nghiêm trọng theo một số điều đã nêu trên

Về hành vi phạm tội

Về mức hình phạt cụ thể bạn vui lòng tham khảo tại bài viết tội trộm cắp tài sản. Trong trường hợp này, bạn chưa nói rõ giá trị tài sản mà người thân của bạn trộm cắp là bao nhiêu nên chưa thể xác định cụ thể mức phạt cho trường hợp này.

Mặt khác, hành vi này, người thân của bạn thực hiện cùng một số thanh niên thì trong trường hợp này nếu là phạm tội có tổ chức (có sự kết cấu chặt chẽ giữa những người thực hiện tội phạm trong đó có người tổ chức, thực hành, xúi giục, giúp sức; tuy nhiên, trong tội trộm cắp tài sản thì chỉ cần có người tổ chức, thực hành cũng coi là phạm tội có tổ chức) thì bị phạt tù từ 2 năm đến 7 năm theo quy định tại khoản 2 điều 173 Bộ luật Hình sự.

Bên cạnh đó, người thân của bạn đã vi phạm nhiều lần (phạm tội từ hai lần trở lên phạm cùng một loại tội, trong đó mỗi lần đã có đủ yếu tố cấu thành tội phạm, chưa bị truy cứu trách nhiệm hình sự hoặc chưa hết thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự, nay phạm các tội đó được xét xử trong cùng một bản án), đây là tình tiết tăng nặng trách nhiệm hình sự (được quy định tại điều 52 Bộ luật hình sự 2017)

Vậy trong trường hợp này, tùy thuộc vào giá trị của tài sản mà người thân bạn đã trộm cắp cùng việc xác định có phải là phạm tội có tổ chức hay không và tình tiết tăng nặng trách nhiệm hình sự mà sẽ có mức phạt cụ thể

Người phạm tội từ đủ 14 đến dưới 16 tuổi

Trong tình huống này bạn không nói rõ giá trị tài sản bị trộm cắp là bao nhiêu nên chưa thể kết luận hành vi này có phạm tội rất nghiêm trọng hoặc đặc biệt nghiêm trọng hay không để quy trách nhiệm hình sự. Nếu không thuộc trường hợp trên thì chỉ xử phạt hành chính từ 1 triệu đến 2 triệu đồng với hành vi trộm cắp tài sản (theo quy định tại Khoản 1 Điều 15 Nghị định 167/2013/NĐ-CP)

Lưu ý: Các nội dung tư vấn hoặc văn bản pháp luật được trích dẫn trên có thể đã thay đổi hoặc hết hiệu lực tại thời điểm hiện tại. Khách hàng vui lòng liên hệ với chúng tôi qua số điện thoại: 1900.6165 để được tư vấn hỗ trợ một cách chính xác!

Bài viết liên quan

HOTLINE: 19006165