Liên hệ tư vấn 1900.6165
Thứ Tư, Tháng Mười Một 20

Người nước ngoài có được góp vốn vào công ty?

Tôi có một số vướng mắc liên quan đến việc mua cổ phần của cá nhân người nước ngoài vào công ty tôi. Hiện tại công ty tôi sẽ chuyển đổi loại hình doanh nghiệp từ công ty TNHH sang công ty Cổ phần. Có một cá nhân người Nhật đang muốn mua cổ phần của công ty tôi khi công ty tôi chuyển đổi loại hình doanh nghiệp. Vậy quý luật sư cho tôi hỏi: Người nước ngoài có được góp vốn vào công ty có được không? Hình thức góp vốn của người nước ngoài bằng tiền mặt nộp trực tiếp vào Công ty  hay phải thanh toán qua chuyển khoản ngân hàng và có giới hạn số vốn góp tối thiểu cho lần đầu không?

Trả lời

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho công ty chúng tôi. Theo quy định tại các loại hồ sơ thành lập tại Luật doanh nghiệp 2014 có quy định đối với các trường hợp cổ đông, nhà đầu tư là cá nhân, tổ chức nước ngoài. Do vậy, người nước ngoài hoàn toàn được phép góp vốn, thành lập công ty tại Việt Nam

Theo quy định trên cá nhân người nước ngoài được quyền góp vốn  vào công ty bạn thông qua việc mua cổ phần khi công ty bạn chuyển đổi loại hình doanh nghiệp sang công ty cổ phần. Trước khi tiến hành góp vốn tùy từng trường hợp người nước ngoài có thể phải làm thủ tục xin cấp giấy chứng nhận đăng ký đầu tư hoặc thủ tục xin chấp thuận góp vốn do mua cổ phần, phần vốn góp.

Về hình thức thanh toán khi nhận chuyển nhượng vốn góp của cá nhân người nước ngoài, căn cứ theo khoản 3, điều 36, Luật doanh nghiệp 2014.

Điều 36. Chuyển quyền sở hữu tài sản góp vốn
3. Thanh toán mọi hoạt động mua, bán, chuyển nhượng cổ phần và phần vốn góp và nhận cổ tức của nhà đầu tư nước ngoài đều phải được thực hiện thông qua tài khoản vốn của nhà đầu tư đó mở tại ngân hàng ở Việt Nam, trừ trường hợp thanh toán bằng tài sản

Trường hợp người nước ngoài mua cổ phần của công ty bạn và thanh toán bằng tiền mặt thì cá nhân người nước ngoài đó phải lập tài khoản vốn tại ngân hàng thương mại ở Việt Nam. Mọi giao dịch phát sinh từ việc chuyển nhượng cổ phần, nhận chuyển nhượng cổ phần, nhận trả cổ tức đều phải thực hiện bằng chuyển khoản thông qua tài khoản vốn này.

Như vậy, người nước ngoài được quyền góp vốn vào công ty cổ phần, việc góp vốn thông qua mua cổ phần và thanh toán bằng tiền mặt thì việc thanh toán này phải được chuyển khoản qua tài khoản ngân hàng. Tuy nhiên hiện tại chưa có văn bản hướng dẫn cụ thể về việc góp vốn của người nước ngoài cũng như giới hạn % cổ phần góp vốn.

Lưu ý: Các nội dung tư vấn hoặc văn bản pháp luật được trích dẫn trên có thể đã thay đổi hoặc hết hiệu lực tại thời điểm hiện tại. Khách hàng vui lòng liên hệ với chúng tôi qua số điện thoại: 1900.6165 để được tư vấn hỗ trợ một cách chính xác!

Bài viết liên quan

HOTLINE: 19006165