Liên hệ tư vấn 1900.6165

Quyền thừa kế của vợ kế và con riêng

Tôi có câu hỏi muốn được luật sư tư vấn như sau: Sau khi mẹ tôi mất, cha tôi đi thêm bước nữa nhưng hai người không đăng ký kết hôn. Trong quá trình chung sống người đó có 01 đứa con gái riêng. Vậy khi cha tôi mất, phần tài sản của cha tôi có phân chia cho người vợ kế và con gái riêng của bà hay không?

Trả lời

Chào bạn! Câu hỏi của bạn đã được chuyển đến luật sư của AZLAW và được tư vấn như sau:

Vấn đề bạn hỏi có thể xảy ra theo một trong hai trường hợp sau đây:

1. Trường hợp thứ nhất: khi cha bạn mất có để lại di chúc. Trong trường hợp này, theo quy định tại Điều 626 Bộ luật dân sự năm 2015 thì cha bạn có những quyền sau:

Điều 626. Quyền của người lập di chúc

Người lập di chúc có quyền sau đây:

1. Chỉ định người thừa kế; truất quyền hưởng di sản của người thừa kế.

2. Phân định phần di sản cho từng người thừa kế.

3. Dành một phần tài sản trong khối di sản để di tặng, thờ cúng.

4. Giao nghĩa vụ cho người thừa kế.

5. Chỉ định người giữ di chúc, người quản lý di sản, người phân chia di sản.

Như vậy, cha của bạn hoàn toàn có quyền chia di sản của mình cho người vợ kế và con gái riêng nếu ông để lại di chúc hợp pháp và trong di chúc đó ông có chia tài sản cho vợ kế và con riêng.

2. Trường hợp thứ hai: cha của bạn để lại di chúc nhưng di chúc không hợp pháp hoặc không có di chúc. Trong trường hợp này, việc chia tài sản thừa kế sẽ theo quy định của pháp luật về hàng thừa kế. Cụ thể, khoản 1 Điều 651 bộ luật dân sự 2015 quy định:

Điều 651. Người thừa kế theo pháp luật

1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột; chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.

3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.

Như nội dung bạn nêu thì bố của bạn không đăng ký kết hôn với người vợ mới nên theo Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 thì nếu nam, nữ có đủ điều kiện kết hôn theo quy định của Luật này chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn thì không làm phát sinh quyền, nghĩa vụ giữa vợ và chồng. Đồng thời, người con riêng của người vợ cũng không có quan hệ cha mẹ với con trừ trường hợp được nhận làm con nuôi theo quy định của pháp luật nuôi con nuôi. Do đó, người vợ mới (không có đăng ký kết hôn) và con riêng của người này không thuộc trường hợp những người được thừa kế theo pháp luật.

Lưu ý: Các nội dung tư vấn hoặc văn bản pháp luật được trích dẫn trên có thể đã thay đổi hoặc hết hiệu lực tại thời điểm hiện tại. Khách hàng vui lòng liên hệ với chúng tôi qua số điện thoại: 1900.6165 để được tư vấn hỗ trợ một cách chính xác!

Bài viết liên quan

HOTLINE: 19006165