Liên hệ tư vấn 1900.6165
Thứ Bảy, Tháng Tám 17

Thay đổi giấy phép kinh doanh do đổi trụ sở

Đối với các doanh nghiệp hoạt động trong lĩnh vực xuất nhập khẩu, phân phối bán buôn bán lẻ sẽ phải xin giấy phép kinh doanh do Sở Công Thương nơi doanh nghiệp đặt trụ sở trước khi tiến hành hoạt động phân phối, bán buôn, bán lẻ. Trong một số trường hợp sau khi doanh nghiệp đổi trụ sở sẽ phải tiến hành điều chính giấy phép kinh doanh. Trường hợp này phải làm như thế nào?

Trường hợp thay đổi địa chỉ cùng địa bàn tính

Trường hợp này doanh nghiệp thực hiện điều chỉnh giấy phép kinh doanh hồ sơ gồm:
– Đơn đề nghị điều chỉnh giấy phép kinh doanh (Mẫu 02 nghị định 09/2018/NĐ-CP)
– Bản sao Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp ghi nhận nội dung điều chỉnh.

Trong vòng 10 ngày làm việc kể từ ngày thay đổi địa chỉ doanh nghiệp gửi hồ sơ gửi tới Sở Công Thương nơi doanh nghiệp đặt trụ sở, trong vòng 10 ngày làm việc nếu hồ sơ hợp lệ Sở Công Thương sẽ cấp giấy phép kinh doanh mới đã có nội dung điều chỉnh cho doanh nghiệp.

Lưu ý: Đối với các trường hợp giấy phép kinh doanh cũ do Sở Công Thương cấp thì sẽ hoàn trả lại khi nhận giấy phép mới. Với các trường hợp giấy phép do UBND cấp (trước khi nghị định 09/2018/NĐ-CP) có hiệu lực theo quy định tại khoản 3 điều 16 nghị định 09/2018/NĐ-CP: “Trong thời hạn 05 ngày làm việc kể từ ngày nhận được Giấy phép kinh doanh đã được điều chỉnh, tổ chức kinh tế có vốn đầu tư nước ngoài có trách nhiệm hoàn trả Giấy phép kinh doanh đã được cấp cho Cơ quan cấp Giấy phép

Trường hợp thay đổi địa chỉ khác tỉnh

Đối với trường hợp thay đổi địa chỉ khác tỉnh: “Chuyển địa điểm đặt trụ sở chính từ một tỉnh/thành phố trực thuộc Trung ương đến một tỉnh/thành phố trực thuộc Trung ương khác.” doanh nghiệp phải thực hiện thủ tục cấp lại giấy phép kinh doanh hồ sơ gồm:
– Đơn đề nghị cấp lại Giấy phép kinh doanh (Mẫu số 03 nghị định 09/2018/NĐ-CP);
– Bản sao Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp

Điều 16. Trình tự điều chỉnh Giấy phép kinh doanh
3. Trong thời hạn 05 ngày làm việc kể từ ngày nhận được Giấy phép kinh doanh đã được điều chỉnh, tổ chức kinh tế có vốn đầu tư nước ngoài có trách nhiệm hoàn trả Giấy phép kinh doanh đã được cấp cho Cơ quan cấp Giấy phép,

Trước khi thay đổi giấy phép kinh doanh, doanh nghiệp cần làm thủ tục thay đổi giấy chứng nhận đầu tư và giấy đăng ký kinh doanh của doanh nghiệp. Nếu có vướng mắc trong việc điều chỉnh trụ sở doanh nghiệp trên giấy phép kinh doanh vui lòng liên hệ AZLAW để được hỗ trợ

Lưu ý: Các nội dung tư vấn hoặc văn bản pháp luật được trích dẫn trên có thể đã thay đổi hoặc hết hiệu lực tại thời điểm hiện tại. Khách hàng vui lòng liên hệ với chúng tôi qua số điện thoại: 1900.6165 để được tư vấn hỗ trợ một cách chính xác!

Bài viết liên quan