Liên hệ tư vấn 1900.6165
Thứ Năm, Tháng Hai 21

Tư vấn pháp luật

Cách tính mức lãi suất khi chậm thực hiện nghĩa vụ trả nợ

Cách tính mức lãi suất khi chậm thực hiện nghĩa vụ trả nợ

Dân sự
Hỏi: Chào quý công ty! Tôi đang có vướng mắc như sau mong nhận được tư vấn từ quý công ty. Ngày 20/02/2012 Công ty chúng tôi có ký hợp đồng vay 5 tỷ với công ty B. Thời hạn vay là 3 năm từ 20/2/2012 đến 20/02/2015. Trong đó nêu lãi suất cho vay là 10%/năm, lãi suất trong trường hợp chậm trả tiền là 15%/năm. Sau đó ngày 30/03/2012, Chúng tôi đã ký phụ lục hợp đồng thỏa thuận không tính lãi suất vay trong thời gian vay được quy định trong hợp đồng. Theo đúng thỏa thuận của hai bên trong hợp đồng vay, ngày 20/02/2015 chúng tôi đã thực hiện trả cho công ty B số tiền 4,5 tỷ đồng. Từ đó đến nay chúng tôi vẫn nợ công ty B 500.000.000 VNĐ. Hiện tại công ty B đang tiến hành khởi kiện chúng tôi ra tòa. Trong trường hợp này công ty chúng tôi có phải trả lãi chậm trả số tiền 500.000.000 VNĐ hay khôn
Thực hiện thủ tục tách thửa đất như thế nào?

Thực hiện thủ tục tách thửa đất như thế nào?

Nhà đất
Tách thửa đất là thủ tục để chia một mảnh đất thành nhiều mảnh đất nhỏ hơn, hay hiểu đơn giản là chia một giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thành nhiều giấy khác nhau. Thủ tục tách thửa đất như thế nào và cần chuẩn bị các hồ sơ gì?Các trường hợp tách thửa theo quy định- Chia mảnh đất thành nhiều mảnh khác nhau- Bán một phần quyền sử dụng đất, do thế chấp, góp vốn, thi hành án...- Tách thửa do bị thu hồi một phần đấtHồ sơ để thực hiện tách thửa đấtViệc tách thửa đất thực hiện theo quy định tại điều 75 nghị định 43/2014/NĐ-CP và thông tư 24/2014/TT-BTNMT như sau:- Đơn đề nghị tách thửa hoặc hợp thửa theo Mẫu số 11/ĐK (thông tư 24/2014/TT-BTNMT)- Bản gốc Giấy chứng nhận đã cấpTrình tự thực hiện thủ tục tách thửaBước 1: Người nộp hồ sơ tách thửa nộp bộ hồ sơ như trên
Chuyển nhượng quyền sử dụng đất do góp vốn

Chuyển nhượng quyền sử dụng đất do góp vốn

Nhà đất
Sau khi thực hiện việc đăng ký góp vốn bằng tài sản là quyền sử dụng đất tại phòng đăng ký kinh doanh cần phải làm thủ tục sang tên quyền sử dụng đất từ tên cá nhân sang tên công ty. Thủ tục này thực hiện như thế nào và cần chuẩn bị những giấy tờ gì?Theo quy định tại điều 167 luật đất đai 2013 quy định: "Người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp, góp vốn quyền sử dụng đất theo quy định của Luật này"Hồ sơ sang tên quyền sử dụng đất góp vốn vào doanh nghiệpĐối với trường hợp góp vốn vào doanh nghiệpHồ sơ sang tên quyền sử dụng đất theo khoản 5 điều 19 thông tư 24/2014/TT-BTNMT gồm:- Đơn đăng ký biến động đất đai, tài sản gắn liền với đất theo Mẫu số 09/ĐK; - Bản gốc Giấy chứng nhận đã cấp- Văn bản
Phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ dùng khi nào?

Phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ dùng khi nào?

Hóa đơn
Phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ là chứng từ kèm theo hàng hóa làm căn cứ lưu thông trên thị trường khi doanh nghiệp chưa, hoặc các trường hợp không phải xuất hóa đơn, nhằm tránh bị thanh tra, quản lý thị trường, công an kinh tế xử phạt.Phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ là gì?Phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ được in và phát hành giống như hóa đơn, do đósử dụng phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ doanh nghiệp phải đăng ký phát hành, quản lý và báo cáo tình hình sử dụng (chung với báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn) về cơ quan thuế như là hóa đơn. Điều này được quy định tại Khoản 4 Điều 3 Thông tư 39/2014/TT-BTC quy định như sau:4. Các chứng từ được in, phát hành, sử dụng và quản lý như hóa đơn gồm phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ, phiếu xuất kho hàng gửi bán
Điều chuyển hàng hóa nội bộ doanh nghiệp có cần xuất hóa đơn?

Điều chuyển hàng hóa nội bộ doanh nghiệp có cần xuất hóa đơn?

Hóa đơn
Trường hợp điều chuyển hàng hóa nội bộ trong doanh nghiệp có phải xuất hóa đơn hay không? Doanh nghiệp có nhiều chi nhánh, địa điểm kinh doanh, kho hàng khi chuyển hàng trong nội bộ doanh nghiệp thì cần chuẩn bị những giấy tờ gì? Trường hợp chuyển về kho nội bộ thì hồ sơ đi đường gồm những gì?Theo Điểm 2.6, Phụ lục 4 Thông tư số 39/2014/TT-BTC ngày 31/3/2015 của Bộ Tài Chính quy định như sau:2.6. Tổ chức kinh doanh kê khai, nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ xuât điều chuyển hàng hóa cho các cơ sở hạch toán phụ thuộc như các chi nhánh cửa hàng ở khác địa phương (tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương) để bán hoặc xuât điêu chuyên giữa các chi nhánh, đơn vị phụ thuộc với nhau; xuất hàng hóa cho cơ sở nhận làm đại lý bán đúng giá, hưởng hoa hồng, căn cứ vào phương thức tổ chức k
Giá trị pháp lý của ký nháy/ký tắt

Giá trị pháp lý của ký nháy/ký tắt

Hành chính
Ký nháy là gì? Trường hợp nào thì dùng ký nháy? Giá trị pháp lý của việc ký nháy có khác so với việc ký thông thường hay không? Ký nháy được quy định tại điều 9 thông tư 04/2013/TT-BNV như sau:Điều 9. Kiểm tra văn bản trước khi ký ban hành1. Người đứng đầu đơn vị chủ trì soạn thảo văn bản phải kiểm tra và chịu trách nhiệm về độ chính xác của nội dung văn bản, ký nháy/tắt vào cuối nội dung văn bản (sau dấu ./.) trước khi trình Lãnh đạo cơ quan, tổ chức (nêu rõ tên cơ quan, tổ chức) ký ban hành; đề xuất mức độ khẩn; đối chiếu quy định của pháp luật về bảo vệ bí mật nhà nước xác định việc đóng dấu mật, đối tượng nhận văn bản, trình người ký văn bản quyết định.2. Chánh Văn phòng giúp người đứng đầu cơ quan tổ chức kiểm tra lần cuối và chịu trách nhiệm về thể thức, kỹ thuật trình bày, thủ
Mức lương tối thiểu vùng áp dụng từ năm 2019

Mức lương tối thiểu vùng áp dụng từ năm 2019

Lao động
Mức lương tối thiểu vùng là mức lương thấp nhất mà người lao động theo vùng phải nhận được khi tham sản xuất kinh doanh hoặc cung cấp dịch vụ tại các doanh nghiệp. Năm 2019 theo quy định của nghị định 157/2018/NĐ-CP mức lương tối thiểu vùng được áp dung như thế nào?Điều 3. Mức lương tối thiểu vùng1. Quy định mức lương tối thiểu vùng áp dụng đối với người lao động làm việc ở doanh nghiệp như sau: a) Mức 4.180.000 đồng/tháng, áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùng I; b) Mức 3.710.000 đồng/tháng, áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùng II; c) Mức 3.250.000 đồng/tháng, áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùng III; d) Mức 2.920.000 đồng/tháng, áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùng IV.2. Địa bàn á
Sử dụng lao động nước ngoài ở Hưng Yên cần làm gì?

Sử dụng lao động nước ngoài ở Hưng Yên cần làm gì?

Lao động
Hiện tại, Hưng Yên đang là địa phương thu hút rất nhiều lao động, nhà đầu tư nước ngoài đặc biệt là nhà đầu tư, người lao động đến từ Hàn Quốc, Trung Quốc, Nhật Bản làm việc trong các khu công nghiệp như: Khu công nghiệp Tân Quang, Khu công nghiệp Phố Nối A, B, khu công nghiệp Thăng Long II. Khi sử dụng người lao động nước ngoài làm việc tại Hưng Yên, doanh nghiệp cần thực hiện các thủ tục sau:Trường hợp người lao động đồng thời là nhà đầu tư (chủ sở hữu công ty, thành viên trong công ty,  cổ đông trong công ty) Đây là trường hợp nhà đầu tư tham gia làm việc trực tiếp tại công ty có vốn nước ngoài thành lập tại Việt Nam. Theo quy định tại Điều 172, Bộ luật lao động năm 2012, công dân nước ngoài làm việc tại V
Điều chỉnh mức đóng BHXH do tăng lương

Điều chỉnh mức đóng BHXH do tăng lương

Bảo hiểm
Từ 01/01/2019 mức lương tối thiểu vùng tăng theo nghị định 157/2018/NĐ-CP so với mức lương tối thiểu vùng 2018Bảng só sánh mức lương tối thiểu vùng của 2018 và 2019Do đó, các doanh nghiệp khi áp dụng mức lương tối thiểu vùng chưa đáp ứng theo mức lương của năm 2019 phải điều chỉnh lại mức lương và một trong những công việc quan trọng là báo tăng mức đóng với cơ quan BHXH. Việc điều chỉnh mức đóng theo quy định tại điều 23 quyết định 595/QĐ-BHXH như sau:Điều 23. Đăng ký, điều chỉnh đóng BHXH, BHYT, BHTN, BHTNLĐ, BNN; cấp sổ BHXH, thẻ BHYT Thành phần hồ sơ 1.1. Người lao động a) Đối với người lao động đang làm việc tại đơn vị: - Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS). - Trường hợp người lao động được hưởng quyền lợi BHYT cao hơn: bổ sung Giấy tờ chứng mi
Đổi họ tên do kết hôn đồng tính?

Đổi họ tên do kết hôn đồng tính?

Hôn nhân gia đình
Tôi đang sống và làm việc ở nước ngoài. Tôi chuẩn bị kết hôn với 1 người đồng giới (kết hôn đồng tính). Trong tờ khai nơi sở tại hỏi về sau khi kết hôn tôi sẽ mang Họ của người tôi sẽ kết hôn, vậy trong trường hợp kết hôn với người đồng giới tại nước ngoài và chuyển đổi họ sau khi kết hôn có ảnh hưởng gì về sau này khi tôi về Vietnam không? Ở Việt nam có thể thay đổi Họ, Tên cho những trường hợp kết hôn của người đồng tính không? Vì tôi được biết là pháp luật Vietnam không chấp nhận hôn nhân đồng tính.Trả lờiChào bạn! Hiện tại theo khoản 2 điều 8 Luật hôn nhân gia đình của Việt Nam quy định: "Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính" do vậy việc đăng ký kết hôn đồng giới của bạn tại nước ngoài sẽ không được công nhận. Vì vậy bạn chỉ có thể đổi họ, tên tron