Liên hệ tư vấn 1900.6165
Chủ Nhật, Tháng Mười Hai 16

Dân sự

Khi nhặt được tài sản đánh rơi, bỏ quên phải làm gì?

Khi nhặt được tài sản đánh rơi, bỏ quên phải làm gì?

Dân sự
Nhặt được tài sản bị rơi, bị bỏ quên và tìm lại người mất là một trong những đức tính tốt của dân tộc Việt Nam ta. Một số trường hợp nhặt được của rơi nhưng không trả lại người mất có thể phải chịu một số trách nhiệm pháp lý nhất định. Sau đây AZLAW sẽ phân tích về các rủi ro khi "tạm thời đút túi" đôi với tài sản nhặt được.Theo quy định của điểm d khoản 1 điều 165 Bộ luật dân sự 2015 việc sở hữu tài sản đánh rơi có thể hợp pháp khi phù hợp với quy định pháp luật Điều 165. Chiếm hữu có căn cứ pháp luật1. Chiếm hữu có căn cứ pháp luật là việc chiếm hữu tài sản trong trường hợp sau đây:d) Người phát hiện và giữ tài sản vô chủ, tài sản không xác định được ai là chủ sở hữu, tài sản bị đánh rơi, bị bỏ quên, bị chôn, giấu, bị vùi lấp, chìm đắm phù hợp với điều kiện theo quy định của
Cơ quan nào có thẩm quyền xác nhận sơ yếu lý lịch

Cơ quan nào có thẩm quyền xác nhận sơ yếu lý lịch

Dân sự
Sơ yếu lý lịch là một trong những giấy tờ thường thấy nhất đối với mỗi người. Trong các bộ hồ sơ xin việc, học nghề...đều có sơ yếu lý lịch, như vậy sơ yếu lý lịch này sẽ do người viết tự cam kết hay do cơ quan nào xác nhận? Theo quy định tại điểm b khoản 4 điều 24 của nghị định 23/2015/NĐ-CP thì việc khai sơ yếu lý lịch chỉ cần chứng thực chữ ký. Điều 24. Thủ tục chứng thực chữ ký4. Thủ tục chứng thực chữ ký quy định tại Khoản 1, 2 và 3 Điều này cũng được áp dụng đối với các trường hợp sau đây:b) Chứng thực chữ ký của người khai lý lịch cá nhân; Theo đó chứng thực chữ ký được giải thích như sau: “Chứng thực chữ ký” là việc cơ quan, tổ chức có thẩm quyền theo quy định tại Nghị định này chứng thực chữ ký trong giấy tờ, văn bản là chữ ký của người yêu cầu chứng thực.Do sơ yếu l
Thủ tục khởi kiện qua mạng điện tử

Thủ tục khởi kiện qua mạng điện tử

Dân sự
Nghị quyết 04/2016/NĐ-HĐTP hiệu lực từ ngày 15/02/2017 hướng dẫn về thủ tục nộp đơn khởi kiện qua mạng, tuy nhiên 22/10/2018 tòa án nhân dân tối cao đã ra mắt công thông tin điện tử để nộp đơn khởi kiện qua mạng tại địa chỉ https://nopdonkhoikien.toaan.gov.vn/Theo đó, người dân có thể thực hiện nộp hồ sơ khởi kiện qua mạng để gửi tới tòa án nhân dân các cấp thay cho việc nộp hồ sơ giấy trực tiếp như trước đây. Trước khi tiến hành nộp đơn khởi kiện qua mạng người sử dụng phải tiến hành đăng ký tài khoản (bắt buộc dùng chữ ký số) để xác thực. Trình tự nộp đơn khởi kiện qua mạng điện tử Bước 1: Đăng ký tài khoản trên cổng thông tin điện tử của TANDTCBạn truy cập vào cổng thông tin điện tử của TANDTC tại địa chỉ https://nopdonkhoikien.toaan.gov.vn/ để đăng ký tài khoản và xác nhận bằ
Rủi ro khi cho mượn giấy tờ mở tải khoản ngân hàng?

Rủi ro khi cho mượn giấy tờ mở tải khoản ngân hàng?

Dân sự
Cách đây 6 năm, mình và một số nhân viên công ty có đi làm thẻ đứng tên của mỗi người và cho Phó giám đốc mượn (với yêu cầu là làm cho công ty chạy quảng cáo), mình hoàn toàn không dùng gì thẻ đó chỉ có đứng tên mình, sau đó vài tháng mình nghỉ do có nhu cầu dùng thì tài khoản đó bị khóa (tài khoản 1) mình mở cái mới cùng ngân hàng đó (tài khoản số 2). Đến nay mình có tất toán nhầm tài khoản tiết kiệm từ tài khoản 2 sang tài khoản 1 và muốn chuyển lại nhưng ngân hàng thông báo tài khoản 1 bị niêm phong, mình có hỏi ra thì biết Phó giám đốc năm 2012 bị bắt vì cá độ và tài khoản của mình có dùng chuyển tiền, tuy nhiên vụ việc này đã được xét xử và tuyên án, hiện PGĐ đã ra tù (trước đó mình không hề nhận được thông báo từ ngân hàng, công an về trường hợp niêm phong thẻ). Vậy cho mình hỏi bây
Quy định về bồi thường thiệt hại do sức khỏe bị xâm phạm

Quy định về bồi thường thiệt hại do sức khỏe bị xâm phạm

Dân sự
Bồi thường thiệt hại do sức khỏe bị xâm phạm là vấn đề được rất nhiều người quan tâm. Bồi thường bao nhiêu là hợp lý? là câu hỏi mà dù là người có trách nhiệm bồi thường hay người được bồi thường vẫn mong được tư vấn để thực hiện theo đúng quy định của pháp luật. Dưới đây AZLAW sẽ phân tích quy định về bồi thường thiệt hại do sức khỏe bị xâm phạm Các thiệt hại được tính vào thiệt hại do sức khỏe bị xâm phạm Để giải quyết các tranh chấp liên quan đến bồi thường thiệt hại do sức khỏe bị xâm phạm, Khoản 1, Điều 590 Bộ luật dân sự năm 2015 đã quy định cụ thể các thiệt hại do sức khỏe bị xâm phạm làm căn cứ để Tòa án giải quyết khi dó tranh chấp phát sinh. 1. Thiệt hại do sức khỏe bị xâm phạm bao gồm:a) Chi phí hợp lý cho việc cứu chữa, bồi dưỡng, phục hồi sức khỏe và chức năng bị mất, b
Cơ quan giải quyết thay đổi họ tên

Cơ quan giải quyết thay đổi họ tên

Dân sự
Tôi năm nay 24 tuổi. hiện đang có hộ khẩu tại quảng ngãi. trước đây tôi sinh và làm giấy khai sinh ở tỉnh Daklak. nay tôi muốn đổi tên trên khai sinh của mình. vậy nhờ luật sư giúp tôi biết là tôi có thể làm thủ tục tại quảng ngãi không ạ? hay phải vào tỉnh daklak (trong thời gian sinh sống tại daklak tôi không có hộ khẩu tại đây mãi đến khi tôi về quảng ngãi mới làm hộ khẩu tại đây)Trả lờiThứ nhất, Việc đổi họ tên của bạn phải đáp ứng các điều kiện quy định tại Điều 28 BLDS 2015 về quyền thay đổi tên.Thứ hai, Về thẩm quyền đăng ký thay đổi họ tên theo quy định tại Điều 27 Luật Hộ tịch về thẩm quyền đăng ký như sau: Ủy ban nhân dân cấp xã nơi đã đăng ký hộ tịch trước đây hoặc nơi cư trú của cá nhân có thẩm quyền giải quyết việc thay đổi, cải chính hộ tịch cho người chưa đủ 14
Hướng dẫn soạn thảo hợp đồng đặt cọc

Hướng dẫn soạn thảo hợp đồng đặt cọc

Dân sự
Đặt cọc là một trong các biện pháp đảm bảo dân sự theo quy định của bộ luật dân sự 2015. Việc đặt cọc tốt nhất nên được lập thành văn bản và có chữ ký của bên đặt cọc và bên nhận cọc, tuy vậy để soạn thảo một hợp đồng đặt cọc như thế nào cho đúng thì không hẳn ai cũng biết. Trong bài viết này AZLAW sẽ hướng dẫn các bước để soạn thảo một hợp đồng đặt cọc hoàn chính.Bước 1: Trích dẫn các quy định pháp luật về đặt cọc để làm căn cứ soạn thảo hợp đồngCác quy định pháp luật về đặt cọc được quy định tại bộ luật dân sư 2015 quy định rất cụ thể về hợp đồng đặt cọc, trước khi soạn thảo hợp đồng cần nắm rõ các quy định này để có một hợp đồng hoàn chỉnh và chính xác. Điều 328. Đặt cọc1. Đặt cọc là việc một bên (sau đây gọi là bên đặt cọc) giao cho bên kia (sau đây gọi là bên nhận đặt cọc
Làm sao để đòi nợ khi không có giấy tờ vay

Làm sao để đòi nợ khi không có giấy tờ vay

Dân sự
Nhiều trường hợp cho vay tiền không chú ý và vì "tin tưởng" lẫn nhâu mà khi cho vay tiền không làm giấy vay tiền hoặc hợp đồng vay tiền. Cho vay không có giấy tờ thì có đòi lại được tiền nếu bên vay không chịu trả hay không? Câu trả lời là có, một số trường hợp người cho vay không có giấy tờ vẫn có thể đòi lại được số tiền đã cho vay.Các trường hợp thực tế thường là cho bạn bè, họ hàng, anh em thân thiết vay tiền, hai bên chỉ nói với nhau về việc cho vay mà không có bất cứ một văn bản nào để ghi nhận về việc cho vay tiền đó. Khi xảy ra tranh chấp vì "tình anh em, tình cảm gia đình" hoặc vì "không có căn cứ" mà những người này đành phải chịu mất số tiền mình dành dụm, chắt chiu mới kiếm được và rước bực vào mình. Tuy vậy, pháp luật vẫn có quy định để bảo vệ trong những trường hợp này kh
Các lưu ý khi cho người khác vay tiền

Các lưu ý khi cho người khác vay tiền

Dân sự
Vay tiền là giao dịch dân sự xuất hiện khá nhiều hiện nay, việc cho vay tiền thực sự không hiếm, đây cũng là một trong những giao dịch có nhiều rủi ro dẫn tới tình cảm đổ vỡ, gia đình xô xát...nếu trong quá trình cho vay không có một số lưu ý nhất định. Việc giao dịch cho vay tiền được là giao dịch theo bộ luật dân sự 2015. Tại điều 463 Bộ luật dân sự 2015 quy định: Điều 463. Hợp đồng vay tài sảnHợp đồng vay tài sản là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó bên cho vay giao tài sản cho bên vay; khi đến hạn trả, bên vay phải hoàn trả cho bên cho vay tài sản cùng loại theo đúng số lượng, chất lượng và chỉ phải trả lãi nếu có thỏa thuận hoặc pháp luật có quy định. Trong thực tế, việc cho vay ít khi được lập thành văn bản, chủ yếu dựa trên sự tin tưởng, quen biết lẫn nhau (trừ trường hợp va
Bố mẹ đã cho con nhà đất có đòi lại được?

Bố mẹ đã cho con nhà đất có đòi lại được?

Dân sự
Bố mẹ cho con nhà đất (đã làm thủ tục sang tên) nhưng sau này đổi ý có thể đòi lại được đất của con hay không? Nguyễn Thanh Lam (quận 10, TP HCM) hỏi: Hai vợ chồng tôi có đứng tên một căn nhà. Chồng tôi đã mất, cha mẹ chồng cũng đã mất từ lâu. Cách đây 6 tháng, tôi có làm thủ tục tặng căn nhà cho con trai tôi (vợ chồng tôi chỉ có 1 con) và đã sang tên. Nay tôi muốn lấy lại để chia một phần căn nhà cho cháu nội (con ruột của con trai tôi) có được không? Việc tặng cho tài sản là đất đai được quy định tại điều 457 - 459 Bộ luật dân sự 2015 như sau: Điều 457. Hợp đồng tặng cho tài sảnHợp đồng tặng cho tài sản là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó bên tặng cho giao tài sản của mình và chuyển quyền sở hữu cho bên được tặng cho mà không yêu cầu đền bù, bên được tặng cho đồng ý nhận.Điề