Liên hệ tư vấn 1900.6165
Chủ Nhật, Tháng Mười Hai 16

Giao thông

Đổi giấy phép lái xe hoặc bằng lái xe nước ngoài

Đổi giấy phép lái xe hoặc bằng lái xe nước ngoài

Giao thông
Người nước ngoài có giấy phép lái xe ở nước ngoài làm việc tại Việt Nam thì phải làm thủ tục gì để đổi bằng lái xe nước ngoài sang bằng lái xe Việt NamTrả lờiVề điều kiện cấp đổi giấy phép lái xe được quy định tại điều 37 thông tư 12/2017/TT-BGTVT theo quy định này người lao động phải có thẻ tạm trú từ 03 tháng trở lên và có giấy phép lái xe còn thời hạn sử dụng Điều 37. Đổi giấy phép lái xe5. Đối tượng được đổi giấy phép lái xe:g) Người nước ngoài cư trú, làm việc, học tập tại Việt Nam, có giấy chứng minh thư ngoại giao, giấy chứng minh thư công vụ, thẻ tạm trú, thẻ cư trú, thẻ lưu trú, thẻ thường trú với thời gian từ 03 tháng trở lên, có giấy phép lái xe quốc gia còn thời hạn sử dụng, nếu có nhu cầu lái xe ở Việt Nam được xét đổi sang giấy phép lái xe tương ứng của Việt
Xe máy đi ngược chiều phạt bao nhiêu tiền?

Xe máy đi ngược chiều phạt bao nhiêu tiền?

Giao thông
Chào luật sư! Xin luật sư cho tôi hỏi, ngày 19/2 tôi bị giữ giấy xe do chạy ngược chiều (xe 50cc), trong giấy ghi là ngày 26/2 tôi có thể đến nhận giấy và đóng phạt. Nhưng tôi muốn đến sớm vào ngày 22/12 để lấy giấy và đóng phạt được không? và số tiền là bao nhiêu? Cho tôi hỏi hỏi thêm một chuyện nữa là nếu có việc tương tự thì có bị giữ giấy xe luôn không, đây là lần đầu tôi vi phạm. Biên bản vi phạm hành chính này có gửi về cơ quan tôi hay không? Xin cám ơn!Trả lờiChào bạn! Chúng tôi xin trả lời như sau: Về việc lấy giấy tờ xe sớm còn tùy thuộc vào cơ quan công an nơi giữ giấy tờ xe của bạn. Thông thường bạn phải nhận lại giấy tờ theo đúng thời gian quy định. Số tiền phạt đối với trường hợp của bạn theo Điểm i, Khoản 4, Điều 6 Nghị định số 46/2016/NĐ-CP ngày 26/05/2016 quy định v
Vượt đèn đỏ phạt bao nhiêu tiền?

Vượt đèn đỏ phạt bao nhiêu tiền?

Giao thông
Hỏi: Cho tôi hỏi mức phạt hành chính khi vượt đèn đỏ là bao nhiêu tiền? Có bị giữ phương tiện hay giấy phép lái xe hay không?Trả lờiChào bạn! Vượt đèn đỏ là 1 hành vi có thể gây nguy hiểm tới người điều khiển và cả những người đi đường. Hành vi vượt đèn đỏ sẽ bị phạt hành chính áp dụng theo quy định tại nghị định 46/2016/NĐ-CP về xử phạt hành chính như sau: Lỗi vượt đèn đỏ đối với xe đạp, xe thô sơ Quy định tại điểm h khoản 2 điều 8 nghị định 46/2016/NĐ-CP2. Phạt tiền từ 60.000 đồng đến 80.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:h) Không chấp hành hiệu lệnh của đèn tín hiệu giao thông. Lỗi vượt đèn đỏ đối với xe máy Mức phạt vượt đèn đỏ được quy định tại điểm c, khoản 4 điều 6 chương 2 trong nghị định 46/2016/NĐ-CP sẽ bị phạt
Xe mô tô có được lưu thông khi bị tạm giữ giấy phép lái xe không?

Xe mô tô có được lưu thông khi bị tạm giữ giấy phép lái xe không?

Giao thông
Cảnh sát giao thông phạt tôi lỗi do nồng độ cồn quá mức quy định và giữ giấy phép lái xe của tôi 03 tháng, tôi đã nộp phạt đầy đủ. Luật sư cho tôi hỏi: Giờ cảnh sát đang giữ giấy phép lái xe mô tô của tôi thì xe của tôi có được lưu hành không ạ? Tôi xin cảm ơn! Trả lời Chào bạn, cảm ơn bạn đã quan tâm và gửi câu hỏi đến AZLAW. Theo quy định tại Khoản 2 Điều 78 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt quy định:Để bảo đảm thi hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính hoặc để xác minh tình tiết làm căn cứ ra quyết định xử phạt, người có thẩm quyền xử phạt còn có thể quyết định tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm một trong các hành vi quy định tại Nghị định này theo qu
Thời hạn giữ xe khi xảy ra tai nạn của cảnh sát giao thông

Thời hạn giữ xe khi xảy ra tai nạn của cảnh sát giao thông

Giao thông
Tai nạn giao thông luôn là vấn đề nhức nhối của toàn xã hội, mỗi ngày các phương tiện thông tin đại chúng đều có bản tin về số lượng các vụ tai nạn giao thông xảy ra trên các địa bàn trên cả nước. Vậy pháp luật Việt Nam hiện hành quy định về thời hạn giữ xe của cảnh sát giao thông khi xảy ra tai nạn như thế nào? Trong bài viết sau đây chúng ta sẽ làm rõ hơn các quy định của pháp luật hiện hành về vấn đề này.Hiện nay, theo quy định tại Khoản 8 Điều 125 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 quy định:Thời hạn tạm giữ tang vật, phương tiện vi phạm hành chính, giấy phép, chứng chỉ hành nghề là 07 ngày, kể từ ngày tạm giữ. Thời hạn tạm giữ có thể được kéo dài đối với những vụ việc có nhiều tình tiết phức tạp, cần tiến hành xác minh nhưng tối đa không quá 30 ngày, kể từ ngày tạm giữ tang vật
Các trường hợp cảnh sát giao thông được dừng phương tiện

Các trường hợp cảnh sát giao thông được dừng phương tiện

Giao thông
Chào luật sư, tôi có câu hỏi này về luật giao thông đường bộ mong luật sư giải đáp. Nếu tôi không vi phạm luật giao thông thì cảnh sát giao thông có quyền dừng xe tôi lại và kiểm tra giấy tờ không?Trả lờiChào bạn, cảm ơn đã quan tâm và gửi câu hỏi đến AZLAW. Đây cũng là vấn đề được rất nhiều người quan tâm. Theo quy định mới nhất tại Điều 12 Thông tư 01/2016/TT-BCA quy định nhiệm vụ, quyền hạn, hình thức, nội dung tuần tra, kiểm soát giao thông đường bộ của cảnh sát giao thông có hiệu lực từ ngày 15/02/2016 thì các trường hợp cảnh sát giao thông được dừng phương tiện để kiểm soát bao gồm: a) Trực tiếp phát hiện hoặc thông qua phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ phát hiện, ghi nhận được các hành vi vi phạm pháp luật về giao thông đường bộ;b) Thực hiện mệnh lệnh, kế hoạch t
Quyền yêu cầu bằng chứng khi vi phạm giao thông

Quyền yêu cầu bằng chứng khi vi phạm giao thông

Giao thông
Xin chào luật sư, tôi đang tham gia giao thông trên đường và bị yêu cầu dừng xe vì vượt đèn đỏ. Tuy nhiên khi đi qua ngã tư đèn vẫn còn 2s nữa. Như vậy tôi có quyền yêu cầu các chiến sỹ CSGT chứng minh lỗi của tôi hay không? Căn cứ như thế nào được coi là bằng chứng khi tham gia giao thông? Trả lờiTheo quy định tại mục đ khoản 1, mục d khoản 2 điều 3 Luật xử lý vi phạm hành chính 2013 trong mọi trường hợp người dân đều có quyền yêu cầu người xử phạt chứng minh rằng mình đã có hành vi vi phạm hành chính như sau: "Người có thẩm quyền xử phạt có trách nhiệm chứng minh vi phạm hành chính. Cá nhân, tổ chức bị xử phạt có quyền tự mình hoặc thông qua người đại diện hợp pháp chứng minh mình không vi phạm hành chính;"Do đó khi bạn bị dừng xe mà cho rằng việc đưa ra lỗi là không chính xác t
Phạt bổ sung đối với hành vi lạng lách đánh võng

Phạt bổ sung đối với hành vi lạng lách đánh võng

Giao thông
Em có một thắc mắc cần luật sư giải đáp: Hành vi điều khiển xe lạng lách hoặc đánh võng trên đường bộ trong, ngoài đô thị bị phạt phạt tiền và áp dụng các hình thức bổ sung nữa phải không ạ? Em cảm ơn!Trả lờiChào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho chúng tôi. Bộ phận Tư vấn pháp luật AZLAW xin trả lời câu hỏi của bạn như sau: Hành vi điều khiển xe lạng lách hoặc đánh võng trên đường bộ trong và ngoài đô thị là hành vi trái pháp luật. Mức phạt tiền đối với hành vi này mời bạn tham khảo tại bài viết mức phạt đối với hành vi lạng lách đánh võng của chúng tôi.Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung. Cụ thể như sau:Đối với việc xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe ô tô và các loại xe tương tự x
Các trường hợp bị tịch thu phương tiện giao thông

Các trường hợp bị tịch thu phương tiện giao thông

Giao thông
Vào ngày 01/08/2016 nghị định 46/2016/NĐ-CP có hiệu lực tăng mức phạt đối với một số lỗi. Trong đó có lỗi tịch thu phương tiện. Các trường hợp nào sẽ bị tịch thu phươn tiện giao thông? Theo quy định tại nghị định 46/2016/NĐ-CP thì việc tịch thu phương tiện quy định tại các điều sau:Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ7. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:b) Không chú ý quan sát, điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định gây tai nạn giao thông; vượt xe hoặc chuyển làn đường trái quy định gây tai nạn giao thông;c) Gây tai nạn giao thông kh
Mức phạt khi không có giấy tờ xe, biển số xe

Mức phạt khi không có giấy tờ xe, biển số xe

Giao thông
Mức phạt khi không có giấy tờ xe luôn là điều quan tâm đối với các chủ phương tiện khi tham gia giao  thông. Trong bài viết này AZLAW sẽ cung cấp mức phạt khi không có giấy tờ xe theo quy định mới nhất tại nghị định 46/2016/NĐ-CP về xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ. Theo quy định tại nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:Điều 17. Xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông1.Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:a) Điều khiển xe không có còi; đèn soi biển số; đèn báo hãm; gương chiếu hậu bên trái người điều khiển hoặc có nhưng không có tác dụng;b) Điều khi