Liên hệ tư vấn 1900.6165
Thứ Hai, Tháng Một 20

Giao thông

Mức phạt lỗi đi sai làn và đè vạch liền đối với ô tô

Mức phạt lỗi đi sai làn và đè vạch liền đối với ô tô

Giao thông
Luật sư cho tôi hỏi lỗi đè vạch liền và lỗi đi sai làn bị phạt bao nhiêu tiền và phạt theo quy định nào? Phân biệt phạt sai làn và đè vạch? Trả lời Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho văn phòng tư vấn công ty AZLAW. Câu hỏi của bạn được các luật sư giải đáp như sau: Theo điều 5 Nghị định 100/2016/NĐ-CP của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ Điều 5. Xử phạt người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ1. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:a) Không chấp hành hiệu lệnh, chỉ dẫn của biển báo hiệu, vạch kẻ đường, trừ các hành vi vi phạm quy định tại điểm a, điểm d, điểm g, điểm h, điểm i,
Mức xử phạt đối với hành vi điều khiển xe vượt quá tốc độ

Mức xử phạt đối với hành vi điều khiển xe vượt quá tốc độ

Giao thông
Điều khiển phương tiện chạy quá tốc độ khi tham gia giao thông là một trong những lỗi mà người tham gia giao thông thường mắc phải. Vậy ô tô, xe máy vượt tốc độ bao nhiêu km/h thì vi phạm giao thông? Mức xử phạt là bao nhiêu? Điều 5, điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ đường sắt: Đối với ô tô và các loại xe tương tự ô tô Điều 5. Xử phạt người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ3. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:a) Điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định từ 05 km/h đến dưới 10 km/h;5. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các
Đổi giấy phép lái xe hoặc bằng lái xe nước ngoài

Đổi giấy phép lái xe hoặc bằng lái xe nước ngoài

Giao thông
Người nước ngoài có giấy phép lái xe ở nước ngoài làm việc tại Việt Nam thì phải làm thủ tục gì để đổi bằng lái xe nước ngoài sang bằng lái xe Việt Nam Trả lời Về điều kiện cấp đổi giấy phép lái xe được quy định tại điều 37 thông tư 12/2017/TT-BGTVT theo quy định này người lao động phải có thẻ tạm trú từ 03 tháng trở lên và có giấy phép lái xe còn thời hạn sử dụng Điều 37. Đổi giấy phép lái xe5. Đối tượng được đổi giấy phép lái xe:g) Người nước ngoài cư trú, làm việc, học tập tại Việt Nam, có giấy chứng minh thư ngoại giao, giấy chứng minh thư công vụ, thẻ tạm trú, thẻ cư trú, thẻ lưu trú, thẻ thường trú với thời gian từ 03 tháng trở lên, có giấy phép lái xe quốc gia còn thời hạn sử dụng, nếu có nhu cầu lái xe ở Việt Nam được xét đổi sang giấy phép lái xe tương ứng của
Thời hạn giữ xe khi xảy ra tai nạn của cảnh sát giao thông

Thời hạn giữ xe khi xảy ra tai nạn của cảnh sát giao thông

Giao thông
Tai nạn giao thông luôn là vấn đề nhức nhối của toàn xã hội, mỗi ngày các phương tiện thông tin đại chúng đều có bản tin về số lượng các vụ tai nạn giao thông xảy ra trên các địa bàn trên cả nước. Vậy pháp luật Việt Nam hiện hành quy định về thời hạn giữ xe của cảnh sát giao thông khi xảy ra tai nạn như thế nào? Trong bài viết sau đây chúng ta sẽ làm rõ hơn các quy định của pháp luật hiện hành về vấn đề này. Hiện nay, theo quy định tại Khoản 8 Điều 125 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 quy định: Thời hạn tạm giữ tang vật, phương tiện vi phạm hành chính, giấy phép, chứng chỉ hành nghề là 07 ngày, kể từ ngày tạm giữ. Thời hạn tạm giữ có thể được kéo dài đối với những vụ việc có nhiều tình tiết phức tạp, cần tiến hành xác minh nhưng tối đa không quá 30 ngày, kể từ ngày tạm giữ tang vật
Các trường hợp cảnh sát giao thông được dừng phương tiện

Các trường hợp cảnh sát giao thông được dừng phương tiện

Giao thông
Chào luật sư, tôi có câu hỏi này về luật giao thông đường bộ mong luật sư giải đáp. Nếu tôi không vi phạm luật giao thông thì cảnh sát giao thông có quyền dừng xe tôi lại và kiểm tra giấy tờ không? Trả lời Chào bạn, cảm ơn đã quan tâm và gửi câu hỏi đến AZLAW. Đây cũng là vấn đề được rất nhiều người quan tâm. Theo quy định mới nhất tại Điều 12 Thông tư 01/2016/TT-BCA quy định nhiệm vụ, quyền hạn, hình thức, nội dung tuần tra, kiểm soát giao thông đường bộ của cảnh sát giao thông có hiệu lực từ ngày 15/02/2016 thì các trường hợp cảnh sát giao thông được dừng phương tiện để kiểm soát bao gồm: a) Trực tiếp phát hiện hoặc thông qua phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ phát hiện, ghi nhận được các hành vi vi phạm pháp luật về giao thông đường bộ; b) Thực hiện mệnh lệnh, kế hoạch t
Phương tiện vi phạm giao thông bị giữ trong bao lâu?

Phương tiện vi phạm giao thông bị giữ trong bao lâu?

Giao thông
Một trong những biện pháp xử phạt của cảnh sát giao thông đối với các chủ phương tiện vi phạm an toàn giao thông là tạm giữ phương tiện. Vậy thời gian tạm giữ phương tiện vi phạm là bao lâu? Theo quy định tại điều 125 của Luật xử lý vi phạm hành chính năm 2012: - Thời hạn tạm giữ tang vật, phương tiện vi phạm hành chính, giấy phép, chứng chỉ hành nghề là 07 ngày, kể từ ngày tạm giữ. Thời hạn tạm giữ có thể được kéo dài đối với những vụ việc có nhiều tình tiết phức tạp, cần tiến hành xác minh nhưng tối đa không quá 30 ngày, kể từ ngày tạm giữ tang vật, giấy phép, chứng chỉ hành nghề. Đối với vụ việc thuộc trường hợp mà cần có thêm thời gian để xác minh thì người có thẩm quyền đang giải quyết vụ việc phải báo cáo thủ trưởng trực tiếp của mình bằng văn bản để xin gia hạn việc tạm giữ
Phản ánh vi phạm của cảnh sát giao thông

Phản ánh vi phạm của cảnh sát giao thông

Giao thông
Tôi muốn nhờ luật sư tư vấn cho tôi tình huống sau đây: Khi tôi tham gia giao thông bằng xe mô tô trên tuyến đường Thái Hà, đến ngã tư giao cắt Thái Hà - Yên Lãng tôi rẽ trái để đi về phía đường Láng. Sau khi rẽ có một đồng chí CSGT dừng xe tôi lại, tôi hỏi lý do dừng xe theo Điều 14 Thông tư 65/2012/TT-BCA thì đồng chí nói rằng có biển cấm rẽ trái cắm ở đoạn giao cắt trên. Tôi đã ra kiểm tra và thừa nhận mình đã vi phạm luật GTĐB nên đồng ý xuất trình đầy đủ giấy tờ cho đồng chí CSGT kiểm tra. Tôi nói với đồng chí rằng lỗi của tôi là lỗi không tuân thủ biển báo hiệu, vạch kẻ đường theo nghị đinh 171/2013/NĐ-CP với mức phạt 60.000 - 80.000đ. Đồng thời yêu cầu đồng chí ra quyết định xử phạt tại chỗ theo luật xử lý vi phạm hành chính để tôi nộp phạt tại chỗ, ngay lập tức thái độ của đồng chí
HOTLINE: 19006165