Liên hệ tư vấn 1900.6165
Thứ Ba, Tháng Năm 22

Hành chính

Xử phạt vi phạm về quản lý và sử dụng con dấu

Xử phạt vi phạm về quản lý và sử dụng con dấu

Hành chính
Mất dấu pháp nhân, dấu tròn công ty, làm mất mẫu dấu, đăng ký mẫu dấu là những vấn đề mà các doanh nghiệp vẫn thường đối mặt trong việc lưu trữ tài liệu, hồ sơ của công ty. Việc xử phạt vi phạm về quản lý và sử dụng con dấu được quy định như thế nào? Tại điều 12 nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định về mức phạt khi vi phạm trong quản lý và sử dụng con dấu Điều 12. Vi phạm các quy định về quản lý và sử dụng con dấu1.Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:a) Không thông báo ngay cho cơ quan có thẩm quyền về việc mất hoặc hư hỏng giấy chứng nhận đã đăng ký mẫu dấu;b) Không đăng ký lại mẫu dấu với cơ quan có thẩm quyền theo quy định.2.Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:a) Khắc các
Các trường hợp không phải đóng lệ phí trước bạ

Các trường hợp không phải đóng lệ phí trước bạ

Hành chính
Theo quy định của Nhà nước, các cá nhân, tổ chức sở hữu đất, nhà ở, tài sản như xe máy, xe ô tô, xe kéo có gắn động cơ....phải nộp lệ phí trước bạ, Tức là cá nhân, tổ chức sở hữu các đối tượng chịu thuế trước bạ thì phải nộp lệ phí trước bạ theo quy định tại nghị định 140/2016/NĐ-CP. Tuy nhiên, không phải mọi trường hợp đều phải đóng lệ phí trước bạ. Miễn lệ phí trước bạ thực hiện theo quy định tại Điều 9 Nghị định số 140/2016/NĐ-CP ngày 10/10/2016 của Chính phủ về lệ phí trước bạ, cụ thể như sau: 1. Nhà, đất là trụ sở của cơ quan đại diện ngoại giao, cơ quan lãnh sự, cơ quan đại diện của tổ chức quốc tế thuộc hệ thống Liên hợp quốc và nhà ở của người đứng đầu cơ quan đại diện ngoại giao, cơ quan lãnh sự, cơ quan đại diện của tổ chức quốc tế thuộc hệ thống Liên hợp quốc tại Việt Nam. Tr
Bỏ vợ có được làm công chức hay không?

Bỏ vợ có được làm công chức hay không?

Hành chính
Tôi có một câu hỏi mong nhận được sự giải đáp của các luật sư quý công ty. Tôi là người dân ở xã X; Tôi thấy nhiều người ở xã nơi tôi ở vẫn được làm cán bộ mặc dù bỏ vợ. Vậy cho tôi hỏi, như vậy có trái với quy định của pháp luật không? Trả lời Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về bộ phận tư vấn pháp luật - AZLAW. Luật sư xin trả lời câu hỏi của bạn như sau: Cán bộ xã ở quê bạn bỏ vợ nhưng vẫn được tiếp tục làm việc, điều này hoàn toàn không vi phạm pháp luật. Bạn có thể hiểu, cán bộ là công chức nhà nước, làm việc theo quy định tại Luật tổ chức cán bộ, công chức.Theo Điều 36 Luật tổ chức cán bộ công chức, điều kiện để được trở thành công chức là: a) Có một quốc tịch là quốc tịch Việt Nam;b) Đủ 18 tuổi trở lên;c) Có đơn dự tuyển; có lý lịch rõ ràng;d) Có văn bằng, chứng chỉ phù
Đối tượng được hưởng chế độ thân nhân liệt sỹ

Đối tượng được hưởng chế độ thân nhân liệt sỹ

Hành chính
Tôi có vấn đề này muốn nhờ luật sư tư vấn, mong luật sư sẽ giải đáp giúp tôi. Gia đình chúng tôi sống tại Thành Phố Hà Tĩnh. Ông bà ngoại chúng tôi sinh được 4 người con, ba chị em em gái đã đi xây dựng gia đình, người con trai duy nhất hy sinh trong chiến tranh chống mỹ cưu nước tại chiến trường phía nam năm 1972, trước khi hy sinh chưa xây dựng gia đình, hiện nay ông bà ngoại chúng tôi củng đã mất, hiện nay nơi thờ tự liệt sỹ và ông bà làm ở trong vườn người con gái thứ hai nhưng củng đã xuống cấp hư hỏng, hiện nay chính phủ có quyết định 22 năm 2013 về hổ trợ người có công và gia đình thân nhân liệt sỹ xây nhà với hai mức.Vậy chúng tôi muốn nhờ luật sư tư vấn cho gia đình chúng tôi có thuộc diện được hưởng chế độ thân nhân liệt sỹ theo quyết định 22 của chính phủ hay không? Trả lời Ch
Khái niệm lưu trú KT1, KT2, KT3, KT4

Khái niệm lưu trú KT1, KT2, KT3, KT4

Hành chính
Có nhiều câu hỏi thắc mắc về khái niệm KT1, KT2, KT3, KT4? Vậy những ký hiệu này có nghĩa gì? AZLAW sẽ giúp chúng ta hiểu rõ hơn về vấn đề nàyKT1: Sổ hộ khẩu thường trú của công dân. Sổ hộ khấu này có thể thấy ở bất cứ gia đình nào trên đất nước Việt Nam, KT1 được hiểu là thường trú một cách lâu dài và được ghi rõ trên chứng minh nhân dân về nơi đăng ký hộ khẩu thường trúKT2: Sổ tạm trú dài hạn trong phạm vi tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ươngTrường hợp này có nghĩa là công dân có đăng ký hộ khẩu thường trú ở một nơi khác tuy nhiên có đăng ký tạm trú dài hạn ở nơi khác nơi đăng ký thường trú mà cụ thể là khác quận tuy nhiên vẫn thuộc phạm vi thành phố Trung ương đóVí dụ: Công dân có hộ khẩu thường trú ở Hoàng Mai - Hà Nội, nhưng hiện sinh sống ở Hà Đông - Hà Nội, khi đăng
Thủ tục xin cấp phép bay flycam tại Việt Nam

Thủ tục xin cấp phép bay flycam tại Việt Nam

Hành chính
Đối với các thiết bị bay có gắn camera hay còn gọi là flycam theo quy định hiện nay khi bay phải có giấy phép theo quy định tại nghị định 36/2008/NĐ-CP (được chỉnh sửa theo nghị định 79/2011/NĐ-CP). Theo đó tất cả các hoạt động bay liên quan đến flycam bao gồm quay film, chụp hình hay giải trí đều phải có giấy phép của Bộ quốc phòng. Theo đó mỗi giấy phép cấp cho một cá nhân/tổ chức có ghi rõ địa điểm thời gian nhất định và không được tái sử dụng nhiều lần. Để giúp đỡ khách hàng trong vấn đề này AZLAW đưa ra nội dung tư vấn để xin cấp phép flycam để khách hàng rõ hơn. Hồ sơ xin cấp phép bay flycamĐơn đề nghị cấp phép bay bằng tiếng Việt và tiếng Anh Giấy phép hoặc giấy ủy quyền hợp pháp cho phép tàu bay, phương tiện bay thực hiện cất cánh, hạ cánh tại sân bay, khu vực trên mặt đấ
Chia sẻ kinh nghiệm khi làm việc với thanh tra sở kế hoạch đầu tư

Chia sẻ kinh nghiệm khi làm việc với thanh tra sở kế hoạch đầu tư

Hành chính
Đợt này thấy nhiều bạn hỏi về kinh nghiệm khi làm việc với thanh tra sở kế hoạch đầu tư nên tiện tay viết bài chia sẻ luôn. Trong nội dung bài viết này AZLAW chỉ chia sẻ về quy trình và cách thức chuẩn bị hồ sơ tài liệu khi làm việc với thanh tra sở KHĐT, cụ thể ở đây là thanh tra sở KHĐT thành phố Hà Nội. Thanh tra sở ở các tỉnh khác thì cũng tương tự thôi các bạn cứ áp dụng mà làm. Một số lưu ý khi làm việc với thanh tra sở kế hoạch đầu tưCần xem và hiểu rõ vấn đề mà mình sẽ bị phạt trước khi làm việc với thanh tra sở (thường là do chậm thông báo hoặc thay đổi đăng ký kinh doanh do có thay đổi quá 10 ngày hoặc do không góp đủ vốn đúng hạn mà không làm thủ tục thay đổi đăng ký kinh doanh...) Nắm rõ các quy định về mức phạt trong lĩnh vực kế hoạch đầu tư, cụ thể là nghị định 50/2
Chế độ thờ cúng liệt sỹ, người có công với cách mạng

Chế độ thờ cúng liệt sỹ, người có công với cách mạng

Hành chính
Chú ruột tôi là liệt sỹ, trước đây bà tôi được hưởng trợ cấp thờ cúng. Nay bà tôi đã mất, gia đình tôi tiếp tục thờ cúng thì có được hưởng chính sách nào của nhà nước hay không? Rất mong sự hồi đáp của luật sư! Trả lời Chào anh! Về vấn đề này bộ phận tư vấn pháp luật của AZLAW có ý kiến như sau: Căn cứ Nghị định 31/2013/NĐ-CP của Chính phủ về việc quy định chi tiết, hướng dẫn thi hành một số điều của Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng quy định về chế độ thờ cúng với liệt sỹ như sau Điều 21. Trợ cấp thờ cúng liệt sĩ1. Liệt sĩ không còn người hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng thì người thờ cúng được hưởng trợ cấp thờ cúng mỗi năm một lần, mức trợ cấp 500.000 đồng.2. Hồ sơ hưởng trợ cấp:a) Đơn đề nghị hưởng trợ cấp thờ cúng;b) Biên bản ủy quyền;c) Hồ sơ liệt
Thời hiệu gửi đơn khiếu nại

Thời hiệu gửi đơn khiếu nại

Hành chính
Ngày 12/6/2017 tôi có nhận được văn bản trả lời của cơ quan công an về đơn tố giác tội phạm của tôi. Tuy nhiên, tôi thấy không hài lòng về quyết định được nêu trong văn bản trả lời đó. Luật sư cho tôi hỏi, tôi có thể làm đơn khiếu nại hay không, và thời gian khiếu nại là bao nhiêu lâu kể từ khi tôi nhận được văn bản trả lời của cơ quan công an. Cảm ơn luật sư! Luật sư tư vấn Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho AZLAW. Theo Điều 7 Luật Khiếu nại năm 2011 về trình tự khiếu nại: Điều 7. Trình tự khiếu nại1. Khi có căn cứ cho rằng quyết định hành chính, hành vi hành chính là trái pháp luật, xâm phạm trực tiếp đến quyền, lợi ích hợp pháp của mình thì người khiếu nại khiếu nại lần đầu đến người đã ra quyết định hành chính hoặc cơ quan có người có hành vi hành chính hoặc khởi kiện vụ án hành c
Xử lý đối với hành vi gây mất trật tự nơi công cộng

Xử lý đối với hành vi gây mất trật tự nơi công cộng

Hành chính
Gây rối trật tự công cộng là hành vi gây náo động, gây mất trật tự ở những nơi công cộng như ngoài đường phố, khu dân cư, công viên…, hành vi này gây nên sự xáo trộn, hoang mang cho những người xung quanh.Người nào có hành vi gây rối mất trật tự nơi công cộng sẽ bị xử lý theo quy định của pháp luật.Điều 5 Nghị định 167/2013/NĐ-CP có quy định về việc xử lý vi phạm về trật tự công cộng như sau:+ Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với hành vi gây mất trật tự ở rạp hát, rạp chiếu phim, nhà văn hóa, câu lạc bộ, nơi biểu diễn nghệ thuật, nơi tổ chức các hoạt động thể dục, thể thao, lễ hội, triển lãm, hội chợ, trụ sở cơ quan, tổ chức, khu dân cư, trường học, bệnh viện, nhà ga, bến tàu, bến xe, trên đường phố, ở khu vực cửa khẩu, cảng hoặc ở nơi công cộng