Liên hệ tư vấn 1900.6165
Thứ Năm, Tháng Mười Một 21

Hành chính

Quy định pháp luật về ký thay trên văn bản giấy tờ

Quy định pháp luật về ký thay trên văn bản giấy tờ

Hành chính
Ký thay là gì? Trường hợp nào thì được phép ký thay? Giá trị pháp lý của chữ ký thay như thế nào? Theo điều 10 nghị định 110/2004/NĐ-CP sửa đổi bởi nghị định 09/2010/NĐ-CP quy định: Điều 10. Ký văn bản1. Ở cơ quan tổ chức làm việc theo chế độ thủ trưởng, người đứng đầu cơ quan, tổ chức có thẩm quyền ký tất cả văn bản của cơ quan, tổ chức. Người đứng đầu cơ quan, tổ chức có thể giao cho cấp phó của mình ký thay (KT.) các văn bản thuộc các lĩnh vực được phân công phụ trách và một số văn bản thuộc thẩm quyền của người đứng đầu. Cấp phó ký thay chịu trách nhiệm trước người đứng đầu cơ quan, tổ chức và trước pháp luật... 3. Ký thừa uỷ quyền Trong trường hợp đặc biệt, người đứng đầu cơ quan, tổ chức có thể uỷ quyền cho người đứng đầu một đơn vị trong cơ quan, tổ chức ký thừa uỷ quyền (TUQ.)
Công chức có được tham gia quản lý doanh nghiệp?

Công chức có được tham gia quản lý doanh nghiệp?

Hành chính
Để trả lời cho câu hỏi công chúc có được tham gia quản lý doanh nghiệp hay không cần trả lời câu hỏi thế nào là công chức và thế nào là người quản lý doanh nghiệp Thế nào là công chức ?Theo quy định tại luật cán bộ công chức giải thích: Công chức là công dân Việt Nam, được tuyển dụng, bổ nhiệm vào ngạch, chức vụ, chức danh trong cơ quan của Đảng Cộng sản Việt Nam, Nhà nước, tổ chức chính trị - xã hội ở trung ương, cấp tỉnh, cấp huyện; trong cơ quan, đơn vị thuộc Quân đội nhân dân mà không phải là sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp, công nhân quốc phòng; trong cơ quan, đơn vị thuộc Công an nhân dân mà không phải là sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên nghiệp và trong bộ máy lãnh đạo, quản lý của đơn vị sự nghiệp công lập của Đảng Cộng sản Việt Nam, Nhà nước, tổ chức chính trị - xã hội (sau đây gọi
Làm việc tại công ty có vốn nhà nước có được coi là viên chức

Làm việc tại công ty có vốn nhà nước có được coi là viên chức

Hành chính
Mình có một vài thắc mắc về việc tuyển dụng nhân sự trong các tổng công ty của nhà nước mong được AZLAW giải đáp đó là: các tổng công ty, doanh nghiệp mà có vốn cổ phần nhà nước >51% (nhà nước giữ quyền chi phối) thì khi tuyển dụng việc làm thì thi vào doanh nghiệp nhà nước được coi là viên chức đúng ko? Những doanh nghiệp có vốn nhà nước >51% đó thì cán bộ nhân viên và tiền lương là thuộc biên chế nhà nước hay doanh nghiệp? Trả lời Đầu tiên phải xác định như thế nào là viên chức? Tại điều 2 Luật viên chức 2010 và điều 3 nghị định 29/2012/NĐ-CP quy định như sau: Điều 2. Viên chứcViên chức là công dân Việt Nam được tuyển dụng theo vị trí việc làm, làm việc tại đơn vị sự nghiệp công lập theo chế độ hợp đồng làm việc, hưởng lương từ quỹ lương của đơn vị sự nghiệp công lập theo quy
Thủ tục đăng ký hộ khẩu thường trú

Thủ tục đăng ký hộ khẩu thường trú

Hành chính
Đăng ký thường trú là việc công dân đăng ký nơi thường trú của mình với cơ quan nhà nước có thẩm quyền và được cơ quan này làm thủ tục đăng ký thường trú, cấp sổ hộ khẩu cho họ. Công dân khi đăng ký hộ khẩu thường trú phải đáp ứng các điều kiện đăng ký thường trú và thủ tục đăng ký hộ khẩu thường trú như sau:  Điều kiện để công dân được đăng ký hộ khẩu thường trú a. Công dân có chỗ ở hợp pháp ở tỉnh nào thì được đăng ký thường trú tại tỉnh đó. Trường hợp chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ của cá nhân thì phải được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý bằng văn bản. (Theo Điều 19, Luật Cư trú)b. Công dân thuộc một trong những trường hợp sau đây thì được đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương: (Theo Điều 20, Luật Cư trú)- Có chỗ ở hợp pháp và đã tạm trú liên
Tư vấn bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng

Tư vấn bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng

Hành chính
Gần đây trên thị trường, thực phẩm chay (nhất là các loại chay giả mặn) được bán rộng rãi và loại sản phẩm cũng rất phong phú, đa dạng. Tuy nhiên, đã không ít trường hợp phát hiện thịt động vật, hay các sản phẩm từ động vật được phát hiện trong đó (chủ yếu là tăng hương vị cho món ăn, để giống món ăn thật). Đối với những người ăn chay theo Đạo mà nói đây một tội lỗi lớn, vi phạm vào các điều giới nghiêm, đạo hạnh, còn đối với những người ăn chay khác đây là một sự lừa dối lớn. Việc này gây bức xúc cho cộng đồng. Tôi và gia đình cũng là một trong những người thường xuyên ăn chay, gặp vấn đề này cũng không khỏi bức xúc. Hôm nay tôi gửi email xin được hỏi: Có quy định nào của nhà nước quy định về vấn đề này không? Cơ sở sản xuất sẽ chịu trách nhiệm như thế nào? Và hình phạt ra sao?
Thầy cô có được mắng chửi học sinh?

Thầy cô có được mắng chửi học sinh?

Hành chính
Tôi có sự việc này mà suy nghĩ đọc tài liệu mãi vẫn rất phân vân, nên viết thư nhờ luật sư tư vấn sự việc như sau: Chỉ vì gần 30 em học sinh từ các lớp trong trường THPT (lớp 10,11,12) các em không tham gia bảo hiểm y tế năm học 2015-2016 mà bị thầy Hiệu Trưởng gọi hết 30 học sinh xuống văn phòng nhà trường và có mặt của 4 thầy giáo chủ nhiệm. Thầy hiệu trưởng chỉ thẳng tay vào mặt học sinh và nói: Không nộp bảo hiểm y tế thì gạch tên khỏi danh sách lớp! Không nộp bảo hiểm y tế thì không phải là học sinh! Không nộp bảo hiểm y tế thì từ mai không phải đến trường nữa!... và hỏi học sinh: Các em không đóng bảo hiểm y tế là các em ăn bám các bạn khác đóng bảo hiểm y tế, vậy các em có thấy nhục không? Nhục không? ko có tiền đóng thì về xã xin giấy hộ nghèo để xã đ
Thủ tục đăng ký tạm trú tại công an xã, phường

Thủ tục đăng ký tạm trú tại công an xã, phường

Hành chính
Việc đăng ký tạm trú là một trong các yêu cầu cơ bản khi tới sinh sống tại các địa phương khác nơi đăng ký thường trú. Tại khoản 2 Điều 30 Luật Cư trú quy định: "2. Người đang sinh sống, làm việc, lao động, học tập tại một địa điểm thuộc xã, phường, thị trấn nhưng không thuộc trường hợp được đăng ký thường trú tại địa phương đó thì trong thời hạn ba mươi ngày, kể từ ngày đến phải đăng ký tạm trú tại Công an xã, phường, thị trấn." Hồ sơ đăng ký tạm trú Hồ sơ đăng ký tạm trú theo quy định tại điều 16 Thông tư 35/2014/TT-BCA bao gồm các loại giấy tờ sau:- Giấy chứng minh nhân dân/căn cước công dân/hộ chiếu hoặc giấy tờ có xác nhận của Công an xã, phường, thị trấn nơi người đó đã đăng ký thường trú;- Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu;- Bản khai nhân khẩu (đối với cá
Phân biệt lương cơ sở và lương tối thiểu

Phân biệt lương cơ sở và lương tối thiểu

Hành chính
Hai khái niệm lương cơ sở và lương tối thiểu vùng có thể nhiều người đã nghe tới và hay thường nhầm lẫn với nhau. Tròng bài viết này AZLAW sẽ làm rõ các vấn đề này Lương cơ sở: Mức lương cơ sở dùng để tính lương cho cán bộ, công chức, viên chức, lực lượng vũ trang. Mức lương sẽ bằng mức lương cơ sở x hệ số lương của các đối tượng này Mức lương cơ sở được quy định tại 72/2018/NĐ-CP quy định mức lương cơ sở đối với cán bộ, công chức, viên chức và lực lượng vũ trang từ ngày 01 tháng 7 năm 2018, mức lương cơ sở là 1.390.000 đồng/tháng Dựa vào mức lương cơ sở, hệ số lương cho các đối tượng cộng thêm các khoản phụ cấp. Lương tối thiểu vùng: Là mức lương tối thiểu mà người sử dụng lao động phải trả cho người lao động để làm một công việc đơn giản không qua đào tạo chuyên môn để cho n
Dấu chữ ký có giá trị pháp lý không?

Dấu chữ ký có giá trị pháp lý không?

Hành chính
Có thể ở đâu đó bạn đã gặp dấu chữ ký hoặc đọc về dấu chữ ký. Dấu chữ ký là bản chụp chữ ký của một người sau đó khắc lại tương tự để đóng bằng các con dấu. Vậy theo các quy định pháp luật dấu chữ ký có giá trị pháp lý hay không? Đầu tiên, cần phải làm rõ chữ ký là gì? Chữ ký của một người là các nét bút của cá nhân đó thường để ký tên của mình, chữ ký là các nét bút mang tính riêng biệt, đặc trưng để xác nhận, ghi nhận sự đồng ý của người đó trong văn bản, hồ sơ, chứng từ. Theo các văn bản pháp luật hiện hành không có khái niệm hay quy định cụ thể về chữ ký hoặc dấu chữ ký, tuy nhiên một số văn bản có đề cập tới các vấn đề này. Ví dụ: Điều 19 của luật kế toán 2015 quy định "Chữ ký trên chứng từ kế toán phải được ký bằng loại mực không phai. Không được ký chứng từ kế toán bằng mự
Các hình thức quảng cáo theo quy định của luật

Các hình thức quảng cáo theo quy định của luật

Hành chính
Quảng cáo là một trong những vấn đề mà các doanh nghiệp phải quan tâm để phát triển khách hàng tiềm năng. Theo quy định của luật có các loại quảng cáo nào? Hình thức quảng cáo nào phải xin phép, hình thức quảng cáo nào thì không cần? Quảng cáo là việc sử dụng các phương tiện nhằm giới thiệu đến công chúng sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ có mục đích sinh lợi; sản phẩm, dịch vụ không có mục đích sinh lợi; tổ chức, cá nhân kinh doanh sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ được giới thiệu, trừ tin thời sự; chính sách xã hội; thông tin cá nhân Các phương tiện quảng cáo Các phương tiện quảng cáo theo quy định tại điều 17 của Luật quảng cáo gồm:1. Báo chí.2. Trang thông tin điện tử, thiết bị điện tử, thiết bị đầu cuối và các thiết bị viễn thông khác.3. Các sản phẩm in, bản ghi âm, ghi hình và các thiết
HOTLINE: 19006165