Liên hệ tư vấn 1900.6165
Chủ Nhật, Tháng Mười 21

Hình sự

Tội trốn thuế theo quy định mới nhất 2018

Tội trốn thuế theo quy định mới nhất 2018

Hình sự
Thuế là một khoản thu quan trọng của ngân sách nhà nước và cũng là nghĩa vụ của công dân. Tuy nhiên nhiều trường hợp muốn dùng các biện pháp không hợp pháp để không phải đóng thuế (thuế thu nhập cá nhân, thuế giá trị gia tăng...), những trường hợp này đều có thể bị xử lý về tội trốn thuế theo quy định tại điều 200 của bộ luật hình sự 2015 (sửa đổi, bổ sung năm 2017). Điều 200. Tội trốn thuế1. Người nào thực hiện một trong các hành vi sau đây trốn thuế với số tiền từ 100.000.000 đồng đến dưới 300.000.000 đồng hoặc dưới 100.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi trốn thuế hoặc đã bị kết án về tội này hoặc về một trong các tội quy định tại các điều 188, 189, 190, 191, 192, 193, 194, 195, 196, 202, 250, 251, 253, 254, 304, 305, 306, 309 và 311 của Bộ luật này, chưa
Độ tuổi nào phải chịu trách nhiệm hình sự?

Độ tuổi nào phải chịu trách nhiệm hình sự?

Hình sự
Thông thường một người phải chịu trách nhiệm hình sự khi vi phạm các quy định của bộ luật hình sự, tuy nhiên cũng có xem xét tới độ tuổi của người thực hiện hành vi vi phạm đó mà có thể người vi phạm sẽ không phải chịu trách nhiệm hình sự.Quy định tại điều 12 Bộ luật hình sự sửa đổi bổ sung 2017 quy định về độ tuổi phải chịu trách nhiệm hình sự như sau: 1. Người từ đủ 16 tuổi trở lên phải chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm, trừ những tội phạm mà Bộ luật này có quy định khác.2. Người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi phải chịu trách nhiệm hình sự về tội phạm rất nghiêm trọng, tội phạm đặc biệt nghiêm trọng quy định tại một trong các điều 123, 134, 141, 142, 143, 144, 150, 151, 168, 169, 170, 171, 173, 178, 248, 249, 250, 251, 252, 265, 266, 286, 287, 289, 290, 299, 303 và 304 củ
Trường hợp nào người mua dâm bị phạt tù

Trường hợp nào người mua dâm bị phạt tù

Hình sự
Thông thường mua dâm không phải là một tội bị xử lý hình sự, vì thực tế việc quan hệ tình dục cũng là một trong các nhu cầu của con người. Việc mua dâm sẽ bị xử phạt theo điều 22 nghị định 167/2013/NĐ-CP: Điều 22. Hành vi mua dâm1. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi mua dâm.2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng trong trường hợp mua dâm nhiều người cùng một lúc.3. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi lôi kéo hoặc ép buộc người khác cùng mua dâm. Mức phạt tối thông thường sẽ ở mức 750.000 theo quy định về tính mức phạt vi phạm hành chính, tuy nhiên mức tối đa có thể lên tới 10.000.000 VNĐ. Người mua dâm sẽ bị xử lý hình sự đối với các trường hợp sau: Mua dâm với người dưới 13 tuổi Trường hợp này người mua dâm sẽ
Tranh chấp đất đai khi hàng xóm xây dựng trên đất

Tranh chấp đất đai khi hàng xóm xây dựng trên đất

Hình sự
Do xích mích hai gia đình nhà tôi thì bảo nhà hàng xóm xây tường sang bên nhà tôi (bức tường cao 1m dài 3 m bức tường đó mới xây cách đây 2 ngày), tôi thì vừa đi làm xa về nên sáng hôm sau bố tôi mở bản đồ cũ ra và đo lại đúng sang bên nhà tôi nên bố tôi bảo tôi và anh tôi đập bỏ, tôi và anh đập bỏ rồi bên hàng xóm nộp đơn ra xã chờ xã giải quyết. Tôi hỏi tôi vi phạm vào tội gì mà có hình thức xử phạt nào ?Trả lờiChào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi! Bộ phân tư vấn pháp luật có ý kiến như sau: Trường hợp của gia đình bạn có thể do tranh chấp đất đai. Trên thực tế xảy ra rất nhiều vụ việc kiểu như này, tuy nhiên để xác định hành vi và mức phạt sẽ cần có những thông tin cụ thể hơn. Do bạn không cung cấp đầy đủ nên có thể xảy ra một số trường hợp như sau:Trường hợp 1 : Hàng xóm xây
Bạo hành gia đình và hình thức xử lý

Bạo hành gia đình và hình thức xử lý

Hình sự
Qua thời gian, các hành vi bạo lực trong gia đình ngày càng tăng và chủ yếu là người chồng là người bạo hành. Theo thống kê của  Nghiên cứu quốc gia về Bạo lực Gia đình đối với phụ nữ ở Việt Nam do Chính phủ Việt Nam và Liên Hợp Quốc công bố năm 2010, có 34% phụ nứ có gia đình bị bạo hành về thể xác và tình dục. Nếu xét các hình thức bạo hành chính như thể xác, tình dục và tinh thần thì có 58% phụ nữ Việt Nam là nạn nhân của một trong những hình thức bạo lực nêu trên.Các hành vi bạo lực gia đình dẫn đến tổn hại đến sức khoẻ, tinh thần thậm chí tính mạng của những người bị bạo hành nên tuỳ theo tính chất, mức độ sẽ bị xử lý theo pháp luật.Trước hết, "hành vi bạo hành" được quy định cụ thể tại Điều 2, Luật Phòng, chống bạo lực gia đình 2007: Điều 2. Các hành vi bạo lực gia đình1
Đánh máy photo tài liệu không đúng sự thật

Đánh máy photo tài liệu không đúng sự thật

Hình sự
Tôi có làm việc tại UBND xã. Trong thời gian làm việc được Phó chủ tịch nhờ đánh máy photo 1 truyền đơn nói xấu Bí thư Đảng ủy xã. Tôi chỉ nhận giúp đánh máy và photo rồi đưa lại cho ông ấy. Còn việc truyền bá hay rải truyền đơn tôi không hề hay biết. Vậy tôi sẽ bị quy trách nhiệm như thế nào ạ?Trả lờiCảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tư vấn về AZLAW, trong trường hợp mà Bạn đề cập trên đây, Phó Chủ tịch xã đã viết nội dung, nhờ Bạn đánh máy và photo thành nhiều bản và có ý định rải truyền đơn nói xấu Bí thư Đảng uỷ xã.Trong trường hợp, nếu Phó Chủ tịch xã đã tiến hành việc rải truyền đơn với nội dung như trên đây  tuỳ theo tính chất và mức độ của hành vi xuyên tạc, vu khống là nghiêm trọng và có đủ căn cứ thì hành vi này sẽ bị xử lý hình sự theo các tội danh tương ứng: “Tội làm nhục n
Trách nhiệm khi đặt bẫy điện vô tình làm chết người

Trách nhiệm khi đặt bẫy điện vô tình làm chết người

Hình sự
Do dạo gần đây, do ruộng lúa, hoa màu bị chuột cắn phá quá nhiều, nên nhiều người dân trên địa bàn tỉnh Đồng Tháp, giăng bẫy chuột bằng điện để bảo vệ, anh A là một trong số đó. Sau nhiều lần làm nhiều cách để bẫy chuột mà không có hiệu quả nên anh A đã dùng dây chì mắc điện xung quanh ruộng nhà mình để diệt chuột, và để đề phòng mọi người bị giật, anh đã làm một biển báo gắn ở thửa ruộng có bẫy điện của nhà mình, trên đó có ghi: "Ở đây có bẫy điện, đề nghị tránh xa". Tuy nhiên, vào một hôm tối trời, có hai anh hàng xóm đi bắt ếch vô tình đi ngang qua, vì tầm nhìn của đèn chiếu sáng hạn chế, nên đã dẫm phải bẫy điện và bị giật chết. Ngày hôm sau, có người đi làm đồng và phát hiện ra. Vậy cho tôi hỏi, trong trường hợp này anh A có phải chịu trách nhiệm gì không?Trả lờiCảm ơn bạn đã
Chuẩn bị phạm tội có bị xử lý hình sự không?

Chuẩn bị phạm tội có bị xử lý hình sự không?

Hình sự
Chuẩn bị phạm tôi có bị đi tù? Sao ông A mới chưa phạm tội mà vẫn bị đi tù? Sao ông B chưa phạm tội mà vẫn bị công an bắt. Đó là những câu hỏi mà rất nhiều người đã đặt ra trên thực tế khi cơ quan có thẩm quyền giải quyết những trường hợp mà người phạm tội bị bắt khi mới chỉ chuẩn bị các công cụ, dụng cụ để phạm tội. Dưới đây là quy định của Bộ luật hình sự năm 2015 về chuẩn bị phạm tội. Chuẩn bị phạm tội là gì? Chuẩn bị phạm tội được hiểu là người phạm tội tìm kiếm, sửa soạn công cụ, phương tiện hoặc tạo ra những điều kiện khác để thực hiện tội phạm hoặc thành lập, tham gia nhóm tội phạm trừ trường hợp phạm tội lật đổ chính quyền, Thành lập, tham gia tổ chức khủng bố, tổ chức tài trợ khủng bố. Trách nhiệm hình sự đối với người chuẩn bị phạm tội Không phải trường hợp nào người chuẩn bị
Quy định về tuổi chịu trách nhiệm hình sự theo luật hình sự 2015

Quy định về tuổi chịu trách nhiệm hình sự theo luật hình sự 2015

Hình sự
Trách nhiệm hình sự chỉ đặt ra khi cá nhân có hành vi cấu thành tội phạm được quy định trong Bộ luật hình sự và đủ tuổi chịu trách nhiệm hình sự. Từ ngày 01/07/2017, Bộ luật hình sự năm 2015  có hiệu lực thi hành, theo đó độ tuổi chịu trách nhiệm hình sự được quy định như sau: Độ tuổi phải chịu trách nhiệm hình sự được quy định tại Điều 12, Bộ luật hình sự năm 2015, theo đó tuổi chịu trách nhiệm hình sự được quy định như sau:1.Người từ đủ 16 tuổi trở lên phải chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm, trừ những tội phạm mà Bộ luật này có quy định khác. 2. Người từ đủ 14 tuổi trở lên, nhưng chưa đủ 16 tuổi chỉ phải chịu trách nhiệm hình sự về tội giết người, tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác, tội hiếp dâm, tội hiếp dâm người dưới 16 tuổi, tội cưỡng
Điều kiện để được miễn chấp hành hình phạt

Điều kiện để được miễn chấp hành hình phạt

Hình sự
Miễn chấp hành hình phạt áp dụng với những trường hợp người bị kết án đã có bản án có hiệu lực pháp luật nhưng chưa chấp hành hoặc đã chấp hành được một phần hình phạt. Vậy trong trường hợp nào thì người bị kết án được miễn chấp hành hình phạt? Bài viết dưới đây sẽ cung cấp thông tin để bạn đọc hiểu rõ hơn về vấn đề này. Điều 62 Bộ luật hình sự 2015 quy định về miễn chấp hành hình phạt như sau:1. Người bị kết án được miễn chấp hành hình phạt khi được đặc xá hoặc đại xáĐặc xá là sự khoan hồng đặc biệt của Nhà nước do Chủ tịch nước quyết định tha tù trước thời hạn cho người bị kết án phạt tù có thời hạn, tù chung thân nhân sự kiện trọng đại, ngày lễ lớn của đất nước hoặc trong trường hợp đặc biệt (Khoản 1 Điều 3 Luật đặc xá 2007).Đại xá tuy chưa có văn bản điều chỉnh cụ thể nhưng