Liên hệ tư vấn 1900.6165
Thứ Tư, Tháng Tám 22

Hôn nhân gia đình

Xử phạt khi kết hôn mà chưa đủ tuổi

Xử phạt khi kết hôn mà chưa đủ tuổi

Hôn nhân gia đình
Mình có 1 người bạn nam chưa đủ 20 tuổi và nữ vừa 18. Và bạn ấy sắp kết hôn. Mình muốn hỏi rằng vậy có được không?Trả lờiTheo quy định hiện nay về độ tuổi kết hôn, việc kết hôn là hợp pháp khi nam từ đủ 20 tuổi và nữ từ đủ 18 tuổi. Như vậy, trong trường hợp của bạn trình bày thì việc kết hôn là không hợp pháp. Vì vậy, việc kết hôn này có thể bị xử phạt hành chính hoặc xử lý hình sự theo các căn cứ dưới đây.Xử phạt hành chính đối với trường hợp kết hôn không đủ tuổi được quy định tại điều 47 nghị định 110/2013/NĐ-CP như sau: Điều 47. Hành vi tảo hôn, tổ chức tảo hôn1. Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi tổ chức lấy vợ, lấy chồng cho người chưa đủ tuổi kết hôn.2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi cố ý du
Quy định về ghi chú kết hôn theo pháp luật hiện hành

Quy định về ghi chú kết hôn theo pháp luật hiện hành

Hôn nhân gia đình
Ghi chú kết hôn được hiểu đơn giản là công dân Việt gửi thông báo để cơ quan Tư pháp ở Việt Nam biết việc mình đã kết hôn với người nước ngoài tại cơ quan có thẩm nguyền tại nước ngoài và công nhận việc kết hôn đó nếu đáp ứng điều kiện của pháp luật Việt Nam. Dưới đây là quy định của pháp luật việc làm về việc ghi chú kết hôn. Điều kiện ghi vào Sổ hộ tịch việc kết hôn của công dân Việt Nam đã được giải quyết của cơ quan có thẩm quyền của nước ngoài ở nước ngoài Sau khi nhận được hồ sơ xin ghi chú việc đăng ký kết hôn đã được giải quyết tại cơ quan có thẩm quyền của nước ngoài ở nước ngoài, Cơ quan Tư pháp sẽ xem xét ghi vào Sổ hộ tịch việc kết hôn đó nếu như việc kết hôn này đáp ứng được hai điều kiện sau:Tại thời điểm kết hôn, việc kết hôn giữa công dân Việt Nam với nhau hoặc với
Gửi đơn ly hôn đơn phương lần thứ hai

Gửi đơn ly hôn đơn phương lần thứ hai

Hôn nhân gia đình
Hỏi: Xin hỏi luật sư tôi đã gửi đơn ly hôn một lần và vợ tôi không đồng ý nên tòa không giải quyết ly hôn. Theo luật sau một năm mình có thể gửi đơn lại, tới nay vợ chồng mình đã ly thân được 1 năm thì tòa có quyền bác đơn của mình nữa hay không? Làm sao để có thể ly hôn được?Trả lờiĐiều 56 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định: "Khi vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại Tòa án không thành thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được".Theo hướng dẫn trước đây của TAND tối cao tại Nghị quyết số 02/2000/NQ-HĐTP thì được coi là tình trạng của vợ chồ
Ly hôn khi vợ thường xuyên bỏ nhà đi

Ly hôn khi vợ thường xuyên bỏ nhà đi

Hôn nhân gia đình
Em lấy vợ 5 năm nay và đã có một người con gái, tuy nhiên vợ em thường xuyên bỏ nhà đi, lần nào ít là 5 ngày, lần nào nhiều đến cả tháng. Cuộc sống vợ chồng mặc dù có nhiều xích mích do chuyện làm ăn không ổn định, nhưng vì lý do vợ em thường xuyên bỏ nhà mà càng trở lên bất hòa hơn. Tính đến ngày hôm nay vợ em đi đã 1 tháng mà em không có tin tức gì của cô ấy. Vì vậy, em muốn hỏi bây giờ em làm thủ tục ly hôn đơn phương  có được không ạ? Mong luật sư giải đáp giúp em. Em cảm ơn ạ!Trả lờiChào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới bộ phận tư vấn pháp luật AZLAW, về vấn đề của bạn, việc hai vợ chồng không đạt được mục đích hôn nhân là điều không ai mong muốn.  Ly hôn là việc chấm dứt quan hệ vợ chồng theo bản án, quyết định có hiệu lực pháp luật của Tòa án.Vợ bạn đi khỏi nhà nay
Phạt đăng ký khai sinh quá hạn

Phạt đăng ký khai sinh quá hạn

Hôn nhân gia đình
Xin luật sư cho hỏi hiện nay thời hạn đăng ký khai sinh cho trẻ là bao lâu? Các văn bản pháp luật quy định về thời hạn đăng ký khai sinh? Nếu khai sinh muộn thì mức phạt như thế nào?Trả lờiPhạt đăng ký khai sinh quá hạn, đăng ký khai sinh muộn luôn là vấn đề quan tâm bởi các bà mẹ vì nhiều lý do khác nhau nên chậm trễ trong quá trình đi đăng ký khai sinh cho con. Về quy định của pháp luật về đăng ký khai sinh quá hạn, khai sinh muộn như sau: Thời hạn đăng ký khai sinh theo quy định Khoản 1 Điều 15 Luật hộ tịch năm 2014 quy định trách nhiệm đăng ký khai sinh như sau: “1. Trong thời hạn 60 ngày kể từ ngày sinh con, cha hoặc mẹ có trách nhiệm đăng ký khai sinh cho con; trường hợp cha, mẹ không thể đăng ký khai sinh cho con thì ông hoặc bà hoặc người thân thích khác hoặc cá nhân, tổ
Các vấn đề về đơn phương ly hôn của một bên

Các vấn đề về đơn phương ly hôn của một bên

Hôn nhân gia đình
Tôi và chống lập gia đình được 2 năm và con trai giờ đã được 12 tháng tuổi. Nhưng do đời sống gia đình không được hạnh phúc, vợ chồng thường xuyên bất đồng quan điểm dẫn đến gây gổ. Nay tôi muốn được đơn phương xin ly hôn với anh có được không? Từ lúc kết hôn hộ khẩu của tôi vẫn ở nhà mẹ tôi Q.3, còn anh thì lúc trước ở Q.1 nên chúng tôi đăng ký kết hôn ở Q.1 nhưng nay anh đã chuyển hộ khẩu về huyện Hóc Môn, vậy cho hỏi khi đưa đơn xin ly hôn tôi phải đưa ở đâu mới hợp pháp. Trong trường hợp này ai sẽ được nuôi con?Trả lờiLuật Hôn nhân gia đình 2014 quy định về quyền yêu cầu giải quyết ly hôn như sau: Điều 51. Quyền yêu cầu giải quyết ly hôn1. Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn.2. Cha, mẹ, người thân thích khác có quyền yêu cầu Tòa án giả
Vợ mang thai có được phép ly hôn?

Vợ mang thai có được phép ly hôn?

Hôn nhân gia đình
Hỏi: Vợ chồng tôi muốn ly hôn nhưng bây giờ vợ tôi lại đang mang bầu ở tháng thứ 7. Trong trường hợp của tôi, nếu người yêu cầu ly hôn là vợ tôi thì tòa có giải quyết cho chúng tôi ly hôn không? Nếu được ly hôn thì sẽ phải chuẩn bị những giấy tờ gì và phải nộp tại đâu? Tôi xin cảm ơn!Trả lờiVề yêu cầu của anh, theo quy định tại Điều 51 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 về quyền yêu cầu giải quyết ly hôn: Điều 51. Quyền yêu cầu giải quyết ly hôn1. Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn.2. Cha, mẹ, người thân thích khác có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn khi một bên vợ, chồng do bị bệnh tâm thần hoặc mắc bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi của mình, đồng thời là nạn nhân của bạo lực gia đình do chồng, vợ của họ gây ra
Thủ tục giải quyết việc thuận tình ly hôn

Thủ tục giải quyết việc thuận tình ly hôn

Hôn nhân gia đình
Hai vợ chồng tôi vì nhiều mâu thuẫn mà không thể chung sống với nhau, hiện tại chồng tôi đã viết đơn ly hôn, tôi cũng đã ký vào đó. Xin luật sư cho hỏi trình tự thủ tục giải quyết việc này như thế nào? Luật sư tư vấn Với yêu cầu của bạn, tôi xin được tư vấn như sau: thuận tình ly hôn được quy định tại Điều 55 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014: Điều 55: Thuận tình ly hônTrong trường hợp vợ chồng cùng yêu cầu ly hôn, nếu xét thấy hai bên thật sự tự nguyện ly hôn và đã thỏa thuận về việc chia tài sản, việc trông nom, nuôi dưỡng, chăm sóc, giáo dục con trên cơ sở bảo đảm quyền lợi chính đáng của vợ và con thì Tòa án công nhận thuận tình ly hôn; nếu không thỏa thuận được hoặc có thỏa thuận nhưng không bảo đảm quyền lợi chính đáng của vợ và con thì Tòa án giải quyết việc ly hôn. Điều ki
Có được kết hôn giữa con đẻ và con nuôi hay không?

Có được kết hôn giữa con đẻ và con nuôi hay không?

Hôn nhân gia đình
Sau khi sinh tôi ra một thời gian,mẹ tôi đã mắc bệnh u lang buồng trứng nên phải cắt bỏ,dẫn đến không thể sinh con nữa. Bố mẹ tôi rất muốn có một người con trai để hương hỏa nên đã nhận nuôi một đứa trẻ ba tuổi,tức anh trai tôi.Hiện tại anh trai tôi đang du hoc ở nước ngoài,tháng 5 dương lịch sẽ về nước.Vấn đề ở chỗ tôi và anh trai tôi yêu nhau kể từ thời gian anh ấy đi du học,nên bố mẹ,và mọi người không hay biết. Tháng 5 này anh trai tôi về nước,chúng tôi dự định sẽ kết hôn. Vậy chúng tôi có kết hôn được với nhau hay không,có trái với pháp luật hay không? Rất mong luật sư tư vấn giúp tôi.Trả lờiTại điểm d khoản 2 điều 5 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định cấm hành vi: "Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ;giữa những người có họ tr
Tổ chức đám cưới nhưng không đăng ký kết hôn

Tổ chức đám cưới nhưng không đăng ký kết hôn

Hôn nhân gia đình
Thưa luật sư, vợ chồng tôi hiện tại đã có hai cháu. Năm 2010 chúng tôi tổ chức đám cưới có sự chứng kiến của hai bên gia đình cùng họ hàng thân thích. Nhưng chúng tôi chưa đăng ký kết hôn. Vậy hôn nhân của chúng tôi có được pháp luật thừa nhận không? Nếu không thì chúng tôi cần phải làm gì?Trả lờiChào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi thắc mắc tới chúng tôi.Trường hợp của bạn,chúng tôi xin tư vấn như sau: Theo khoản 1 điều 9 Luật hôn nhân gia đình 2014: Việc kết hôn phải được đăng ký và do cơ quan nhà nước có thẩm quyền thực hiện theo quy định của Luật này và pháp luật về hộ tịch. Việc kết hôn không được đăng ký theo quy định tại khoản này thì không có giá trị pháp lý. Do đó, hôn nhân của các bạn không có giá trị về mặt pháp lý, bởi các bạn không đăng ký kết hôn tại cơ quan có thẩm quyền mà