Liên hệ tư vấn 1900.6165
Chủ Nhật, Tháng Mười 13

Lao động

Ký kết hợp đồng lao động với người cao tuổi đã nghỉ hưu

Ký kết hợp đồng lao động với người cao tuổi đã nghỉ hưu

Lao động
Tôi có vấn đề muốn luật sư tư vấn như sau. Tôi là kế toán trưởng tại một cơ quan nhà nước, vừa có quyết định nghỉ hưu từ 11/11/2016. Tôi nghỉ hưu theo đúng luật (đủ 60 tuổi). Nay do nhu cầu và nguyện vọng của cả 2 bên, tôi và cơ quan tôi muốn ký kết hợp đồng lao động mới. Việc ký kết này có hợp pháp không? Tôi có được ký hợp đồng lao động xác định thời hạn hay không? Quyền lợi của tôi đối với loại hợp đồng ký trong trường hợp này như thế nào? Cảm ơn luật sư! Trả lời Theo thông tin bạn cung cấp, bạn nghỉ hưu khi đủ 60 tuổi. Như vậy, bạn nghỉ hưu theo đúng quy định của pháp luật về tuổi nghỉ hưu quy định tại khoản 1 Điều 187 Bộ luật lao động 2012: Điều 187. Tuổi nghỉ hưu1. Người lao động bảo đảm điều kiện về thời gian đóng bảo hiểm xã hội theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã
Cách tính mức lương đóng bảo hiểm xã hội

Cách tính mức lương đóng bảo hiểm xã hội

Lao động
Tôi có một vấn đề thắc mắc cần luật sư giải đáp. Mức lương hiện tại (tháng 1/2017) của tôi là 6.000.000 đồng. Trong đó, lương cơ bản là 4.000.000 đồng, phụ cấp trách nhiệm: 1.000.000 đồng, phụ cấp ăn trưa là 500.000 đồng, phụ cấp xăng xe là 500.000 đồng. Tuy nhiên, công ty tôi chỉ đóng bảo hiểm xã hội trên mức lương cơ bản là 4.000.000 đồng. Công ty tôi làm như vậy là đúng hay sai? Rất mong nhận được tư vấn từ luật sư! Trả lời Chào bạn, cảm ơn bạn đã quan tâm và gửi câu hỏi đến AZLAW. Với trường hợp của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau: Thế nào là phụ cấp lương? Điểm b khoản 1 Điều 3 Thông tư 23/2015/TT-BLĐTBXH quy định về phụ cấp lương như sau: Phụ cấp lương là khoản tiền bù đắp các yếu tố về điều kiện lao động, tính chất phức tạp công việc, điều kiện sinh hoạt, mức độ thu h
Mẫu thư xác nhận công việc

Mẫu thư xác nhận công việc

Lao động
Khi chuẩn bị hồ sơ xin giấy phép lao động, cấp đổi lại giấy phép lao động cho người nước ngoài, thư xác nhận công việc, kinh nghiệm doanh nghiệp thường đặt ra câu hỏi văn bản này soạn thảo thế nào? soạn bằng tiếng Việt được không? thư xác nhận có cần phải hợp pháp hóa lãnh sự hay chỉ cần công chứng dịch? Hiện tại, theo quy định tại điểm b, khoản 9, điều 10 Nghị định 11/2016/NĐ-CP, thì những giấy tờ như thư xác nhận công việc, kinh nghiệm của người lao động do bên nước ngoài ban hành không cần phải hợp pháp hóa lãnh sự nhưng phải dịch ra tiếng Việt. Như vậy, thư xác nhận công việc, kinh nghiệm doanh nghiệp có thể lựa chọn soạn thảo song ngữ hoặc bằng tiếng Việt điều đó giúp doanh nghiệp không cần phải thực hiện thủ tục công chứng dịch tài liệu này. Dưới đây là mẫu thư xác nhận công việ
Hợp đồng thử việc có phải hợp đồng lao động hay không?

Hợp đồng thử việc có phải hợp đồng lao động hay không?

Lao động
Hợp đồng thử việc do người lao động ký kết với người sử dụng lao động có được coi là hợp đồng lao động hay không? Hiện tại có 2 luồng ý kiến- Hợp đồng thử việc là hợp đồng lao động do đó là quan hệ giữa người lao động và người sử dụng lao động- Hợp đồng thử việc không phải là hợp đồng lao động do chỉ có 3 loại hợp đồng lao độngvì vậy chúng ta hãy cùng theo dõi nội dung bài viết sau của AZLAW để nắm rõ thêm quy định pháp luật về vấn đề này Hợp đồng thử việc là gì? Theo quy định của bộ luật lao động 2012 quy định về thử việc thì hợp đồng thử việc là thoả thuận của người lao động và người sử dụng lao động Điều 26. Thử việc1. Người sử dụng lao động và người lao động có thể thoả thuận về việc làm thử, quyền, nghĩa vụ của hai bên trong thời gian thử việc. Nếu có thoả thuận về việc làm
Thời gian thử việc có phải đóng bảo hiểm xã hội?

Thời gian thử việc có phải đóng bảo hiểm xã hội?

Lao động
Từ ngày 01/01/2018 theo luật bảo hiểm xã hội 2014 bắt buộc đóng bảo hiểm xã hội với các hợp đồng từ 1 tháng trở lên. Vậy trường hợp thử việc có cần đóng bảo hiểm xã hội hay không? Trả lời Theo quy định tại điều 2 luật bảo hiểm xã hội các trường hợp bắt buộc đóng bảo hiểm xã hội gồm: Điều 2. Đối tượng áp dụng1. Người lao động là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bao gồm:a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả hợp đồng lao động được ký kết giữa người sử dụng lao động với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luật về lao động;b) Người
Cách tính tiền lương khi làm thêm giờ

Cách tính tiền lương khi làm thêm giờ

Lao động
Làm thêm giờ, người lao động được hưởng những quyền lợi gì? Đây là vấn đề luôn được quan tâm. Theo quy định của Bộ luật Lao động hiện hành, trường hợp người lao động làm thêm giờ là 7 ngày liên tục trong tháng, người sử dụng lao động phải bố trí để người lao động được nghỉ bù cho số thời gian đã không được nghỉ. Trường hợp không bố trí nghỉ bù đủ số thời gian thì phải trả lương làm thêm giờ theo quy định pháp luật. Theo đó, lương làm thêm giờ được pháp luật quy định như thế nào? Căn cứ pháp lý để tính lương Luật lao động 2013Nghị định 05/2015/NĐ-CPThông tư 23/2015/TT-BLĐTBXH  Cách tình tiền lương làm thêm giờ vào ban ngày Trả lương khi người lao động làm thêm giờ theo quy định tạ Khoản 1 Điều 25 Nghị định số 05/2015/NĐ-CP được quy định như sau:1. Đối với người lao động hư
Giữ bằng gốc và bồi thường chi phí đào tạo

Giữ bằng gốc và bồi thường chi phí đào tạo

Lao động
Cháu tên Thanh, Năm 2009 cháu có ký đơn cam kết về việc học theo địa chỉ sử dụng ở Sở y tế X, hiện tại sau khi ra trường Sở y tế đang giữ bằng gốc của cháu. Nhưng hiện tại cháu sắp lấy vợ và muốn định cư nơi khác, trong trường hợp này nếu cháu muốn bỏ cam kết làm việc tại tỉnh thì cháu nên làm thế nào? Vì trong quá trình học Sở y tế không có đóng chi phí cho cháu trong suốt 6 năm học, trong trường hợp này nếu cháu muốn lấy lại bằng gốc có phải bồi thường không? Rất mong luật sư tư vấn giùm cháu. Trả lời Thứ nhất, Về bằng gốc của bạn, bạn được yêu cầu lấy lại vì theo Quy định tại Điều 20 Bộ luật lao động năm 2012: Điều 20. Những hành vi người sử dụng lao động không được làm khi giao kết, thực hiện hợp đồng lao động1. Giữ bản chính giấy tờ tuỳ thân, văn bằng, chứng chỉ của ngư
Đóng BHXH một lần để hưởng lương hưu

Đóng BHXH một lần để hưởng lương hưu

Lao động
Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội vừa ban hành Thông tư 01/2016/TT-BLĐTBXH quy định chi tiết và hướng dẫn thực hiện điều 76 của Luật BHXH  và một số điều của Nghị định số 134/CP ngày 29-12-2015 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Luật BHXH về BHXH tự nguyện. Thông tư có hiệu lực từ ngày 4-4-2016. Theo đó, những người tham gia BHXH đã đủ điều kiện về tuổi để hưởng lương hưu nhưng thời gian đóng BHXH còn thiếu không quá 10 năm thì được đóng một lần cho đủ 20 năm để hưởng lương hưu. Trường hợp người tham gia BHXH đã đủ tuổi nghỉ hưu theo quy định mà thời gian đã đóng BHXH còn thiếu trên 10 năm nếu có nguyện vọng thì tiếp tục đóng BHXH tự nguyện. Có thể chọn cách đóng hằng tháng, 3 tháng/lần, 6 tháng/lần, 12 tháng/lần hoặc đóng một lần cho nhiều năm về sau nhưng khô
Lao động nữ có được chấm dứt hợp đồng lao động khi đang mang thai

Lao động nữ có được chấm dứt hợp đồng lao động khi đang mang thai

Lao động
Tôi là Nguyễn Thanh Tú, tôi đang làm việc tại một công ty tại Hà Nội. Hiện nay tôi đang mang thai được 4 tháng, và khi đi khám bác sĩ nói rằng tôi phải giảm cường độ lao động và ở nhà để đảm bảo cho sự phát triển của thai nhi. Tôi đã nộp đơn xin nghỉ việc lên ban lãnh đạo công ty, nhưng công ty không đồng ý giải quyết cho tôi và nói rằng hiện tại đơn hàng của công ty đang nhiều và không tìm ngay được người thay thế, nếu tôi tự ý nghỉ việc, thì tôi sẽ phải bồi thường cho công ty. Luật sư cho tôi hỏi, trong trường hợp này tôi có thể nghỉ việc được hay không? Và tôi có phải bồi thường cho công ty như lời giám đốc nói hay không? Tôi xin cảm ơn luật sư! Trả lời: Chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho công ty chúng tôi, với câu hỏi của bạn luật sư AZLAW có một số tư vấn cho bạn như sa
Giải trình điều chỉnh chấp thuận nhu cầu sử dụng lao động

Giải trình điều chỉnh chấp thuận nhu cầu sử dụng lao động

Lao động
Xin cháp thuận nhu cầu sử dụng lao động là công việc bắt buộc phải thực hiện hiện trước khi xin cấp giấy phép lao động/ cấp đổi giây phép lao động. Nếu vị trí công việc sử dụng lao động nước ngoài đó đã có thông báo chấp thuận nhu cầu sử dụng lao động của cơ quan có thẩm quyền mà hết thời hạn sử dụng lao động nước ngoài hoặc thay đổi số lượng lao động nước ngoài ở vị trí đó thì doanh nghiệp phải thực hiện thủ tục giải trình điều chỉnh chỉnh chấp thuận nhu cầu sử dụng lao động Hồ sơ giải trình điều chỉnh chấp thuận nhu cầu sử dụng lao động - Văn bản giải trình thay đổi nhu cầu sử dụng lao động nước ngoài (mẫu 02 thông tư 40/2016/TT-BKHĐT)- Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp (Bản sao y chứng thực)- Thông báo chấp thuận nhu cầu sử dụng lao động đã được cấp (bản sao y chứng thực). T
HOTLINE: 19006165