Liên hệ tư vấn 1900.6165
Chủ Nhật, Tháng Mười 21

Nhà đất

Hợp đồng thuê nhà có cần lập thành văn bản

Hợp đồng thuê nhà có cần lập thành văn bản

Nhà đất
Hợp đồng thuê nhà ở thông thường có cần lập thành văn bản hay có thể giao kết bằng lời nói. Đối với trường hợp thuê nhà để ở (ví dụ đối với sinh viên, người đi làm có nhu cầu thuê nhà ở) thì có bắt buộc phải lập hợp đồng hay chỉ cần giao kết giữa 2 bên là có thể thực hiện?Trả lờiHợp đồng thuê nhà là một trong các loại hợp đồng cho thuê tài sản được quy định tại điều 472 bộ luật dân sự 2015 trong đó có những nội dung sau: Điều 472. Hợp đồng thuê tài sảnHợp đồng thuê tài sản là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó bên cho thuê giao tài sản cho bên thuê để sử dụng trong một thời hạn, bên thuê phải trả tiền thuê.Hợp đồng thuê nhà ở, hợp đồng thuê nhà để sử dụng vào mục đích khác được thực hiện theo quy định của Bộ luật này, Luật nhà ở và quy định khác của pháp luật có liên quan
Đơn phương chấm dứt hợp đồng thuê văn phòng

Đơn phương chấm dứt hợp đồng thuê văn phòng

Nhà đất
Công ty tôi có ký hợp đồng thuê văn phòng với một công ty, tạm gọi là công ty A. Kể từ lúc ký hợp đồng, do không có nhu cầu sử dụng, nên tôi đã thông báo cho công ty A về việc chấm dứt hợp đồng. Tuy nhiên công ty A có phản hồi rằng: Hợp đồng không thể bị đơn phương chấm dứt mà phải đợi tới khi hết hạn hợp đồng như đã ký thì mới được chấm dứt. Chúng tôi chấp nhận việc mất toàn bộ tiền cọc thuê văn phòng, nhưng bên họ vẫn nói rằng hợp đồng đã ký không cho phép chấm dứt, kể cả khi mất đặt cọc, công ty tôi vẫn phải có nghĩa vụ đóng tiền thuê cho tới khi hết hạn hợp đồng. Tôi xin hỏi, như vậy có vi phạm pháp luật hiện hành về quản lý nhà ở/bất động sản hay không?Trả lời:Đây là hợp đồng thuê văn phòng giữa hai công ty với nhau nên thuộc quản lý của Bộ luật dân sự 2015, Luật thương mại 20
Quyền lợi đối với đất khai hoang của bố mẹ

Quyền lợi đối với đất khai hoang của bố mẹ

Nhà đất
Ba mẹ tôi có 3 người con, tôi là con út; hiện nay đều có gia đình, có con và đã ở riêng. Năm 2010 Ba tôi có giao cho Anh tôi (con trưởng)  đứng tên làm sổ đỏ một miếng đất (đất khai hoang trước năm 1990 nhưng chưa làm sổ được). Năm 2012 ba tôi mất nhưng không có di chúc để lại và cũng không có nói là cho miếng đất đấy cho anh tôi, mẹ tôi cũng nói vậy. Năm 2018 anh tôi bán miếng đất trên, khi mẹ tôi hỏi thì anh tôi nói miếng đất đó đứng tên anh tôi và được làm sổ đỏ trước khi Ba tôi mất nên trong gia đình không ai được hưởng thừa kế miếng đất đó ngoại trừ anh tôi. Luật sư cho tôi hỏi? Anh tôi nói vậy có đúng không, Tôi và mẹ tôi có được quyền lợi gì trên miếng đất đó không?Trả lờiDo mảnh đất này được khai hoang từ trước năm 1990 không rõ là bố hay cả bố mẹ bạn khai hoang nên có thể
Cách tính phí chuyển nhượng đất đai

Cách tính phí chuyển nhượng đất đai

Nhà đất
Xin kính chào luật sư! Tôi tên là Vũ Văn H, địa chỉ: Pắc Ta - Tân Uyên - Lai Châu. Tôi có một chút thắc mắc về vấn đề đất đai, xin kính mong luật sư có thể bớt chút thời gian giải đáp giúp: Gia đình tôi chuyển lên làm kinh tế mới ở Lai Châu từ năm 1983, có tiến hành khai hoang được một số mảnh đất làm vườn trồng hoa màu. Năm 2015, tôi lập gia đình riêng và bố mẹ tôi có ý định chia cho chúng tôi một mảnh vườn để làm nhà ở (khoảng 250 mét vuông); khu đất này hiện là đất vườn, chưa có sổ đỏ và đang thuộc sở hữu của gia đình bố mẹ tôi. Vậy tôi muốn hỏi khi chuyển nhượng như vậy thì tôi cũng như bố mẹ tôi có phải chịu bất kì khoản phí nào không, nếu có thì giá trị của khu đất đó sẽ được định giá như thế nào. Và khi tôi làm sổ đỏ thì khu đất đó được tính như thế nào, tôi có phải chịu những loại
Các loại chi phí khi làm sổ đỏ

Các loại chi phí khi làm sổ đỏ

Nhà đất
Nghĩa vụ tài chính cho Nhà nước khi làm thủ tục cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản gắn liền với đất.Trả lờiGiấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất là chứng thư pháp lý để Nhà nước xác nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất hợp pháp của người có quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và quyền sở hữu tài sản khác gắn liền với đất. Đây là giấy tờ chứng minh quyền sử dụng đất hợp pháp của người sử dụng đất. Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và các tài sản khác gắn liền với đất do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp theo trình tự, thủ tục do Chính phủ quy định.Theo khoản 6, điều 20, Nghị định số 43/2014/NĐ-CP có quy định: "Việc thực hiện nghĩa vụ tài
Thời hiệu yêu cầu chia di sản thừa kế

Thời hiệu yêu cầu chia di sản thừa kế

Nhà đất
Ông bà nội tôi có 4 người con, 3 trai và 1 gái. Trong đó, chỉ có bố mẹ tôi sống với ông bà. Năm 1986, ông nội tôi mất. Năm 1995, bà nội tôi chuyển nhượng quyền sử dụng đất cho mẹ tôi. Năm 2000, bà nội tôi qua đời. Năm 2011, cô ruột tôi vì chồng mất, lại không có con nên về ở với gia đình tôi. Mảnh đất đó đã được bố mẹ tôi chuyển nhượng cho tôi làm tài sản riêng khi tôi lấy chồng năm 2010. Năm 2015, cô tôi viết đơn kiện yêu cầu hủy sổ đỏ và được chia đất. Vậy theo quy định của pháp luật, cô tôi có quyền được chia đất không? Mong Luật sư tư vấn giúp tôi. Tôi xin cảm ơn.Trả lờiCảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi cho chúng tôi. Về trường hợp của bạn, tôi xin được giải đáp như sau: Mảnh đất mà bà nội bạn chuyển nhượng cho bố mẹ bạn là tài sản chung của ông bà nội bạn. Do ông nội bạn
Hiệu lực hợp đồng môi giới bán đất của cá nhân

Hiệu lực hợp đồng môi giới bán đất của cá nhân

Nhà đất
Tôi là nhân viên môi giới nhà đất làm tự do, tôi có ký hợp dồng môi giới bán nhà với một cá nhân nhưng sau khi tìm khách môi giới xong chủ nhà không chịu thanh toán. Như vậy hợp đồng của tôi có hiệu lực hay không? Tôi có thể khởi kiện được không?Trả lờiTheo quy định của Luật kinh doanh bất động sản năm 2014 thì "Môi giới bất động sản là việc làm trung gian cho các bên trong mua bán, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, cho thuê mua bất động sản". Điều kiện kinh doanh môi giới bất động sảnTổ chức, cá nhân kinh doanh dịch vụ môi giới bất động sản phải thành lập doanh nghiệp và phải có ít nhất 02 người có chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều 62. Cá nhân có quyền kinh doanh dịch vụ môi giới bất động sản độc lập nhưng phải có ch
Thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất

Thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất

Nhà đất
Tôi đang có nhu cầu nhận chuyển nhượng quyền sử dụng mảnh đất mang tên tôi cho người khác. Tôi muốn nhờ Luật sư tư vấn giúp tôi thủ tục và các nghĩa vụ tài chính phải nộp khi thực hiện chuyển nhượng? Tôi xin cảm ơn!Trả lờiKhi muốn chuyển nhượng quyền sử dụng đất, ngoài điều kiện phải có GCNQSDD, thì đất bạn muốn chuyển nhượng phải là đất không có tranh chấp, quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án và đất chuyển nhượng đang trong thời hạn sử dụng. Trong trường hợp bạn có đủ điều kiện để được cấp GCNQSDD nhưng lại chưa làm thủ tục để được cấp thì bạn cũng được phép chuyển nhượng nhưng trước đó bạn phải làm thủ tục cấp GCNQSDD. Về hình thức chuyển nhượng quyền sử dụng đất Chuyển nhượng quyền sử dụng đất bắt buộc phải qua công chứng, các trường hợp chuyển nhượng bằn
Mua bán đất bằng giấy viết tay có hiệu lực pháp luật không?

Mua bán đất bằng giấy viết tay có hiệu lực pháp luật không?

Nhà đất
Năm 2008, tôi có mua một mảnh đất với giá 500 triệu. Hai bên có thỏa thuận, tôi sẽ trả trước cho bên bán 480 triệu, 20 triệu còn lại lúc nào bên bán tách sổ để tôi đứng tên trên mảnh đất đó thì tôi sẽ trả nốt. Chúng tôi chỉ làm hợp đồng viết tay và nhờ 2 người khác làm chứng. Nay bên bán trở mặt, bắt tôi đưa thêm 10 triệu nữa trong số 20 triệu còn lại thì mới chịu làm thủ tục tách sổ và để tôi đứng tên mảnh đất. Tôi muốn hỏi Luật sư, trong trường hợp bên bán nhất quyết không chịu làm thủ tục tách sổ để tôi đứng tên mảnh đất thì hợp đồng viết tay của chúng tôi trước đó có hiệu lực pháp luật không? Tôi xin cảm ơn!Trả lờiTheo khoản 2 Điều 117 Bộ luật Dân sự năm 2015 quy định: "Hình thức của giao dịch dân sự là điều kiện có hiệu lực của giao dịch dân sự trong trường hợp luật có quy địn
Tư vấn thủ tục mua nhà chung cư đang làm sổ

Tư vấn thủ tục mua nhà chung cư đang làm sổ

Nhà đất
Cho em hỏi thủ tục mua bán chung cư khi chủ nhà đã nhận nhà, đã nộp hồ sơ làm sổ hồng cho chủ đầu tư, chỉ còn giấy biên nhận tiền mua nhà với chủ đầu tư và giấy nộp hồ sơ làm sổ hồng cho chủ đầu tư thì thực hiện như thế nào để đảm bảo hợp pháp? Em cảm ơn!Trả lờiChào bạn! Như trao đổi của bạn thì nhà chung cư này đã được bàn giao và chủ đầu tư đang tiến hành làm sổ hồng. Như vậy trường hợp làm "văn bản chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà chung cư" chỉ áp dụng trong trường hợp mua nhà chung cư nhưng chưa nộp hồ sơ làm sổ theo điểm e khoản 2 điều 18 của Luật nhà ở 2014. Bạn có thể xem tại bài sau: mua nhà chung cư khi chưa có sổ hồng.Đối với trường hợp này của bạn do đã nộp hồ sơ để làm sổ nên bạn có thể chọn một trong những cách sau:Trường hợp 1: Đợi có sổ sau đó làm hợp đồng