Liên hệ tư vấn 1900.6165
Chủ Nhật, Tháng Mười 21

Thừa kế

Phân biệt thừa kế theo di chúc và thừa kế theo pháp luật

Phân biệt thừa kế theo di chúc và thừa kế theo pháp luật

Thừa kế
Thừa kế sự chuyển dịch tài sản thừa kế của người đã chết cho người còn sống theo di chúc hoặc theo pháp luật. Theo quy định của pháp luật hiện hành, có 2 trường hợp thừa kế đó là thừa kế theo pháp luật và thừa kế theo di chúc. Thừa kế trong mỗi trường hợp này có điểm gì khác nhau? Trong bài viết này chúng tôi sẽ so sánh sự giống và khác nhau giữa thừa kế theo di chúc và thừa kế theo pháp luật Khái niệm các loại thừa kếThừa kế theo di chúc là sự thể hiện ý chí, nguyện vọng của cá nhân nhằm chuyển tài sản của mình cho người khác sau khi chết. Thừa kế theo pháp luật  là thừa kế theo hàng thừa kế, điều kiện và trình tự thừa kế do pháp luật quy định.Về người được thừa kế Thừa kế theo di chúc: tất cả các các nhân, tổ chức có tên trong di chúc và đủ điều kiện theo quy định của pháp
Ngược đãi cha mẹ có được hưởng thừa kế không?

Ngược đãi cha mẹ có được hưởng thừa kế không?

Thừa kế
Bà A chết vào tháng 02 năm 2017. Khi chết bà không để lại di chúc chia di sản thừa kế. Bà có một con trai duy nhất, từng bị kết án về hành vi cố ý xâm phạm đến sức khỏe của bà A. Tuy nhiên vào thời điểm bà A chết, con trai bà đã được xóa án tích. Vậy con trai bà A có được hưởng di sản thừa kế của bà A không?Trả lời: Tại điểm a khoản 1 điều 621 Bộ luật Dân sự 2015 có quy đinh về các trường hợp không được hưởng di sản thừa kế: 1. Những người sau đây không được quyền hưởng di sản:a) Người bị kết án về hành vi cố ý xâm phạm tính mạng, sức khỏe hoặc về hành vi ngược đãi nghiêm trọng, hành hạ người để lại di sản, xâm phạm nghiêm trọng danh dự, nhân phẩm của người đó; Theo như quy định trên,thì con trai bà A không được quyền hưởng di sản vì anh ta đã có hành vi cố ý xâm phạm đến sức
Thừa kế thế vị

Thừa kế thế vị

Thừa kế
Thừa kế thế vị là một trong những trường hợp thừa kế đặc biệt được quy định trong Bộ Luật dân sự năm 2015. Để giải đáp cho quý khách hàng các vấn đề liên quan đến thừa kế thế vị, AZLAW xin đưa ra phân tích về thừa kế thế vị theo quy định của pháp luật hiện nay.Điều 652 Bộ luật dân sự năm 2015  quy định về thừ kế thế vị như sau Trường hợp con của người để lại di sản chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì cháu được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của cháu được hưởng nếu còn sống; nếu cháu cũng chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì chắt được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của chắt được hưởng nếu còn sống Các trường hợp được hưởng thừa kế thế vịCháu thế vị cha hoặc mẹ để hưởng phần di sản của ông bà Chắt thế vị cha hoặc mẹ để h
Những trường hợp không được hưởng di sản thừa kế?

Những trường hợp không được hưởng di sản thừa kế?

Thừa kế
Tôi muốn được Luật sư tư vấn về những trường hợp không được hưởng di sản thừa kế theo quy định pháp luật hiện hành. Xin cảm ơn luật sư!Trả lờiChào bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến AZLAW. Với câu hỏi của bạn, chúng tôi xin đưa ra quan điểm tư vấn như sau:Điều 621 Bộ luật dân sự 2015 có quy định về những người không được quyền hưởng di sản như sau: 1. Những người sau đây không được quyền hưởng di sản:a) Người bị kết án về hành vi cố ý xâm phạm tính mạng, sức khỏe hoặc về hành vi ngược đãi nghiêm trọng, hành hạ người để lại di sản, xâm phạm nghiêm trọng danh dự, nhân phẩm của người đó;b) Người vi phạm nghiêm trọng nghĩa vụ nuôi dưỡng người để lại di sản;c) Người bị kết án về hành vi cố ý xâm phạm tính mạng người thừa kế khác nhằm hưởng một phần hoặc toà
Hưởng thừa kế không phụ thuộc vào di chúc?  

Hưởng thừa kế không phụ thuộc vào di chúc?  

Thừa kế
Tôi muốn được Luật sư tư vấn về những trường hợp được hưởng thừa kế mà không phụ thuộc vào di chúc người mất để lại.Trả lờiVới câu hỏi của bạn, theo quy định tại điều 644 Bộ luật dân sự 2015 quy định: 1. Những người sau đây vẫn được hưởng phần di sản bằng hai phần ba suất của một người thừa kế theo pháp luật nếu di sản được chia theo pháp luật, trong trường hợp họ không được người lập di chúc cho hưởng di sản hoặc chỉ cho hưởng phần di sản ít hơn hai phần ba suất đó:a) Con chưa thành niên, cha, mẹ, vợ, chồng;b) Con thành niên mà không có khả năng lao động.2. Quy định tại khoản 1 Điều này không áp dụng đối với người từ chối nhận di sản theo quy định tại Điều 620 hoặc họ là những người không có quyền hưởng di sản theo quy định tại khoản 1 Điều 621 của Bộ luật này. Theo
Điều kiện để di chúc được lập hợp pháp?

Điều kiện để di chúc được lập hợp pháp?

Thừa kế
Việc phân chia tài sản thừa kế và nghĩa vụ thừa kế được dựa vào hai căn cứ chủ yếu là thừa kế theo di chúc và thừa kế theo pháp luật. Thừa kế theo pháp luật được pháp luật quy định tương đối cụ thể nên thông thường ít xảy ra tranh chấp. Riêng đối với các trường hợp thừa kế theo di chúc thì tranh chấp diễn ra tương đối phổ biến. Nắm bắt được thực trạng đó, AZLAW xin tổng hợp và đưa ra cho khách hàng những quy định liên quan đến điều kiện có hiệu lực của di chúc như sau:Thứ nhất, về chủ thể có quyền lập di chúc:Người đã thành niên có quyền lập di chúc, trừ trường hợp người đó bị bệnh tâm thần hoặc mắc bệnh khác mà không thể nhận thức và làm chủ được hành vi của mình. Người từ đủ mười lăm tuổi đến chưa đủ mười tám tuổi được lập di chúc, nếu được cha, mẹ hoặc người giám hộ đồng ý
Di sản thừa kế phục vụ việc thờ cúng

Di sản thừa kế phục vụ việc thờ cúng

Thừa kế
Tôi lập di chúc để lại cho con trai tôi căn nhà mà vợ chồng tôi đang ở với điều kiện con trai tôi phải giữ căn nhà này để làm nơi thờ cúng vợ chồng tôi sau khi chúng tôi qua đời, không được chuyển nhượng cho người khác. Vậy, nếu sau khi vợ chồng chúng tôi đều qua đời hết, con trai tôi bán căn nhà này đi thì có vi phạm gì không? Có cách nào bảo đảm rằng sau khi cả hai vợ chồng tôi qua đời, con trai tôi sẽ không thể chuyển nhượng căn nhà không?Trả lờiCảm ơn bạn đã tin tưởng và liên hệ với AZLAW. Theo quy định tại Điều 609 BLDS 2015 thì: “Cá nhân có quyền lập di chúc để định đoạt tài sản của mình; để lại tài sản của mình cho người thừa kế theo pháp luật; hưởng di sản theo di chúc hoặc theo pháp luật”. Vì vậy, việc lập di chúc để định đoạt tài sản của vợ chồng bạn sau khi vợ chồng bạn
Quyền thừa kế đối với tài sản đang thế chấp tại ngân hàng

Quyền thừa kế đối với tài sản đang thế chấp tại ngân hàng

Thừa kế
Gia đình bà nội ông nội có đem sổ đỏ cầm ngân hàng. Ông bà nội có 5 người con, 1 người con trai đã mất nhưng bác này có 1 người con trai, như vậy người con trai này có được hưởng thừa kế hay không? Người con trai thứ 2 bị tâm thần và có 2 người con gái, như vậy 2 người con gái (hộ khẩu bên mẹ) này có được hưởng thừa kế hay không?Trả lờiChào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến thư mục tư vấn của công ty chúng tôi. Điều 309 Bộ luật dân sự 2015 quy định về cầm cố tài sản như sau:"Cầm cố tài sản là việc một bên (sau đây gọi là bên cầm cố) giao tài sản thuộc quyền sở hữu của mình cho bên kia (sau đây gọi là bên nhận cầm cố) để bảo đảm thực hiện nghĩa vụ."Việc bạn nói rằng ông bà nội bạn mang sổ đỏ cầm cố ngân hàng là không phù hợp với quy định của pháp luật. Bởi giấy chứng nhận quyền
Di chúc viết tay không công chứng có giá trị không?

Di chúc viết tay không công chứng có giá trị không?

Thừa kế
Tôi có vấn đề thắc mắc mong luật sư giải đáp: Bà nội tôi có một mảnh đất, nay muốn lập di chúc để lại cho tôi toàn bộ mảnh đất này (bà không muốn chia thêm cho ai khác nữa). Tuy nhiên, bà tôi chỉ muốn lập di chúc viết tay, không muốn đưa ra công chứng. Luật sư cho tôi hỏi di chúc viết tay không công chứng có hợp pháp không? Và làm thế nào để tôi có thể sở hữu toàn bộ mảnh đất của bà. Bố tôi đã mất, bà nội tôi chỉ còn chú tôi là con ruột.Trả lờiChào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến thư mục tư vấn của công AZLAW. Với câu hỏi của bạn, chúng tôi xin trả lời như sau: Theo quy định của pháp luật thì bà nội bạn có quyền lập di chúc để định đoạt tài sản thuộc sở hữu của bà cho người khác.Theo Điều 627 Bộ luật dân sự 2015, di chúc phải được lập thành văn bản; nếu không thể lập được di
Con ngoài giá thú có được thừa kế không?

Con ngoài giá thú có được thừa kế không?

Thừa kế
Chào luật sư, tôi có thắc mắc muốn nhờ luật sư giải đáp. Con tôi là con ngoài giá thú nhưng giấy khai sinh vẫn có đủ tên bố và mẹ. Tôi muốn hỏi sau này, nếu bố của con tôi mất không để lại di chúc thì con tôi có được hưởng di sản từ bố không? Trong trường hợp bố của con tôi có để lại di chúc nhưng không chia thừa kế cho con tôi thì làm thế nào để đảm bảo quyền lợi của con tôi?Trả lờiChào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến thư mục tư vấn của công AZLAW. Với câu hỏi của bạn, chúng tôi xin trả lời như sau:Pháp luật hiện nay không phân biệt con trong giá thú hay con ngoài giá thú trong vấn đề chia di sản thừa kế. Vì vậy, nếu bố của con bạn mất nhưng không để lại di chúc thì con bạn vẫn thuộc diện hưởng di sản thừa kế theo pháp luật ở hàng thừa kế thứ nhất bao gồm: vợ, chồng, cha đẻ