Liên hệ tư vấn 1900.6165
Thứ Tư, Tháng Tám 22

Thuế

Bỏ quy định về nộp thuế thu nhập cá nhân do chuyển nhượng cổ phần

Bỏ quy định về nộp thuế thu nhập cá nhân do chuyển nhượng cổ phần

Thuế
Vấn đề nộp thuế thu nhập cá nhân do chuyển nhượng cổ phần trong công ty cổ phần là vấn đề được các nhà đầu tư đặc biệt quan tâm. Hiện tại  Bộ tài chính đã ban hành thông tư 25/2018/TT -BTC  sửa đổi thông tư 111/2013/TT-BTC trong đó có sửa đổi quy định về thuế thu nhập cá nhân do chuyển nhượng cổ phần.Điều 4 Thông tư 25/2018/TT-BTC quy định như sau: Điều 4. Sửa đổi, bổ sung điểm b Khoản 4 Điều 2 Thông tư số 111/2013/TT-BTC ngày 15/8/2013 của Bộ Tài chính như sau:“b. Thu nhập từ chuyển nhượng chứng khoán, bao gồm: thu nhập từ chuyển nhượng cổ phiếu, quyền mua cổ phiếu, trái phiếu, tín phiếu, chứng chỉ quỹ và các loại chứng khoán khác theo quy định tại Khoản 1 Điều 6 của Luật chứng khoán. Thu nhập từ chuyển nhượng cổ phiếu của các cá nhân trong công ty cổ Phần theo quy định tại Khoản
Điều chỉnh thông tin nộp thuế bị sai

Điều chỉnh thông tin nộp thuế bị sai

Thuế
Trong một số trường hợp khi phát hiện nộp thuế sai mã chương, tiểu mục, sai mã nội dung kinh tế...thì người nộp thuế phải làm gì? Trong bài viết này AZLAW sẽ hướng dẫn khách hàng cách thức làm "thư tra soát" để điều chỉnh lại thông tin nộp thuế bị sai. Theo quy định tại điều 17 thông tư 84/2016/TT-BTC quy định về việc điều chỉnh như sau: Điều 17. Xử lý sai sót, tra soát, Điều chỉnh thông tin thu nộp thuế1. Nguyên tắc xử lý sai sóta) Sai sót phát sinh hoặc được phát hiện tại đơn vị nào thì đơn vị đó phải chủ động xác định nguyên nhân sai sót, khắc phục hậu quả, đồng thời gửi văn bản tra soát hoặc thông báo đến các đơn vị liên quan để phối hợp, xử lý theo quy định.Việc xử lý sai sót phải được thực hiện ngay trong ngày phát hiện sai sót, trường hợp đã hết thời gian Điều chỉnh tro
Kê khai thuế cho văn phòng đại diện?

Kê khai thuế cho văn phòng đại diện?

Thuế
Văn phòng đại diện của công ty mới thành lập phải làm các thủ tục về thuế gì? Văn phòng đại diện là một trong các loại đơn vị phụ thuộc của doanh nghiệp, văn phòng đại diện không có chức năng kinh doanh chỉ có chức năng thực hiện theo ủy quyền của doanh nghiệp trong một số công việc nhất định. Vậy, văn phòng đại diện phải kê khai thuế như thế nào? Trường hợp này cục thuế TP Hồ Chí Minh đã có văn bản số 1056/CT-TTHT ngày 08/02/2017 về việc kê khai nộp thuế của văn phòng đại diện như sau:Căn cứ Thông tư số 156/2013/TT-BTC ngày 06/11/2013 của Bộ Tài Chính hướng dẫn một số điều của Luật Quản lý thuế:+ Tại Khoản 1c, Điều 11 quy định về khai thuế giá trị gia tăng (GTGT):“Trường hợp người nộp thuế có đơn vị trực thuộc kinh doanh ở địa phương cấp tỉnh khác nơi người nộp thuế có trụ sở
Doanh nghiệp cho cá nhân vay tiền không lãi suất?

Doanh nghiệp cho cá nhân vay tiền không lãi suất?

Thuế
Doanh nghiệp cho cá nhân vay tiền không lãi suất có được hay không? Trên thực tế doanh có người quen muốn vay tiền nên cho vay tiền không lãi suất, tuy nhiên cơ quan thuế không chấp nhận điều này. Vậy có quy định nào về việc doanh nghiệp cho vay tiền phải có lãi suất không?Trả lờiViệc cho vay giữa doanh nghiệp và cá nhân được điều chỉnh bởi bộ luật dân sự 2015. Theo quy định tại khoản 2 điều 3 quy định như sau: Điều 3. Các nguyên tắc cơ bản của pháp luật dân sự2. Cá nhân, pháp nhân xác lập, thực hiện, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự của mình trên cơ sở tự do, tự nguyện cam kết, thỏa thuận. Mọi cam kết, thỏa thuận không vi phạm điều cấm của luật, không trái đạo đức xã hội có hiệu lực thực hiện đối với các bên và phải được chủ thể khác tôn trọng. Như vậy, theo quy định này việc
Tự quyết toán thuế TNCN qua mạng

Tự quyết toán thuế TNCN qua mạng

Thuế
Đối với thuế TNCN thực tế có nhiều khó khăn do việc đi lại và thực hiện quyết toán tại cơ quan thuế nhiều người chưa nắm rõ. Trong bài viết này, AZLAW sẽ hướng dẫn khách hàng thủ tục tự quyết toán thuế TNCN qua mạng như sau:Bước 1: Lập tờ khai quyết toán thuế TNCN mẫu 02/QTT-TNCN và bảng kê 02-1/BK-QTT-TNCN (nếu có người phụ thuộc). Sử dụng phần mềm hỗ trợ kê khai thuế HTKK mẫu mới nhất trên trang của tổng cục thuế gdt.gov.vn sau đó kết xuất file XML (Lưu ý không sửa đổi tên file khi kết xuất)Bước 2: Gửi tờ khai quyết toán thuế qua mạngTruy cập website thuedientu.gdt.gov.vn rồi chọn phần "cá nhân" hoặc truy cập trực tiếp tại canhan.gdt.gov.vn để đăng nhập và chọn mục quyết toán thuế. Khi đăng nhập sẽ yêu cầu thông tin mã số thuế và ngày cấp mã số thuế khách hàng truy cập tại tr
Chi phí thuê nhà ở cho người lao động trong doanh nghiệp

Chi phí thuê nhà ở cho người lao động trong doanh nghiệp

Thuế
Trong thời gian gần đây, AZLAW nhận được rất nhiều thắc mắc của các anh chị kế toán về vấn đề tiền thuê nhà ở cho người lao động trong doanh nghiệp có được tính vào chi phí được trừ và có phải chịu thuế thu nhập cá nhân hay không??? Để trả lời câu hỏi này bài viết sau xin được chia sẻ về vấn đề chi phí thuê nhà ở cho người lao động trong doanh nghiệp: 1, Về thuế thu nhập cá nhân:Thông tư 92/2015/TT-BTC tại Điều 11, Khoản 2 Sửa đổi, bổ sung tiết đ.1 điểm đ khoản 2 Điều 2, Thông tư 111/2013/TT-BTC về các khoản thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân thì:“đ.1) Tiền nhà ở, điện, nước và các dịch vụ kèm theo (nếu có), không bao gồm: khoản lợi ích về nhà ở, điện nước và các dịch vụ kèm theo (nếu có) đối với nhà ở do người sử dụng lao động xây dựng để cung cấp miễn phí cho người lao động là
Không được tính chi phí lãi vay nếu công ty còn tiền mặt

Không được tính chi phí lãi vay nếu công ty còn tiền mặt

Thuế
Hiện nay việc góp vốn của doanh nghiệp Việt do tính đặc thù không phải báo cáo và chứng minh vốn nên nhiều doanh nghiệp chỉ ghi nhận trên giấy tờ về số tiền nhưng không có tiền thực tế. Sau đó đi vay tiền để thực hiện hoạt động kinh doanh. Nhiều câu hỏi gửi tới AZLAW về việc chi phí lãi vay có được tính làm chi phí doanh nghiệp hay không? Bài viết này sẽ tổng hợp các quy định về vấn đề nàyTại công văn số 2389/TCT-CS ngày 26/7/2013, để trả lời cho doanh nghiệp về việc lãi vay có được tính vào chi phí được trừ khi có số dư tiền mặt tại quỹ. Ý kiến của Tổng cục thuế như sau:1.1 Chi phí lãi vay được tính vào chi phí được trừ khiKhoản vay có đủ chứng từ hợp pháp Chi phí lãi vay của khoản vay phục vụ hoạt động kinh doanh Không nằm trong những khoản chi phí lãi vay không được
Doanh nghiệp có được cho doanh nghiệp khác vay tiền?

Doanh nghiệp có được cho doanh nghiệp khác vay tiền?

Thuế
Hiện tại doanh nghiệp của tôi mới thành lập nên tiền góp vốn còn lại trong doanh nghiệp khá nhiều. Hiện tại nhiều doanh nghiệp bạn của sếp có nhu cầu muốn vay. Tôi muốn hỏi là chúng tôi có thể cho công ty khác vay số tiền đó hay không? Nếu được thì có phải xuất hóa đơn với số tiền đó không Trả lời Theo quy định tại Thông tư 09/2015/TT-BTC hướng dẫn giao dịch tài chính của doanh nghiệp theo quy định tại Điều 6, Nghị định 222/2013/NĐ-CP như sau: Điều 3. Hình thức thanh toán trong giao dịch góp vốn và mua bán, chuyển nhượng phần vốn góp vào doanh nghiệp khácCác doanh nghiệp không sử dụng tiền mặt (tiền giấy, tiền kim loại do Ngân hàng Nhà nước phát hành) để thanh toán khi thực hiện các giao dịch góp vốn và mua bán, chuyển nhượng phần vốn góp vào doanh nghiệp khác. Khi thực hiện giao d
Kê khai thuế theo ngày ký hay ngày lập hóa đơn

Kê khai thuế theo ngày ký hay ngày lập hóa đơn

Thuế
Xin chào AZLAW, hiện tại công ty chúng tôi có dùng nhiều dịch vụ của các đơn vị viễn thông và đề nhận được hóa đơn điện tử của các đơn vị này. Tuy nhiên trên hóa đơn khác nhau về ngày ký và ngày lập hóa đơn, cụ thể ngày lập hóa đơn điện thoại của tháng 6/2018 trong tháng 6/2018 tuy nhiên ngày ký lại là tháng 7. Vậy khi kê khai thuế thì đưa hóa đơn vào tháng 6 hay tháng 7?Trả lờiVề vấn đề này Cục thuế thành phố Hà Nội đã giải đáp một trường hợp tương tự theo công văn số Công văn số 58325/CT-TTHT ngày 25/08/2017, chúng tôi xin trình bày như sau:- Căn cứ Thông tư số 32/2011/TT-BTC ngày 14/03/2011 của Bộ Tài chính hướng dẫn về khởi tạo, phát hành và sử dụng hóa đơn điện tử bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ.+ Tại Điều 3 quy định Hóa đơn điện tử.“1.Hóa đơn điện tử là tập hợp c
Không phát sinh có phải nộp tờ khai thuế TNCN?

Không phát sinh có phải nộp tờ khai thuế TNCN?

Thuế
Xin hỏi công ty tôi trong năm không phát sinh thuế thu nhập cá nhân có phải nộp tờ khai hay không? Tôi nghe nói không phát sinh thì không phải nộp tờ khai hàng tháng, quý nhưng vẫn phải nộp quyết toán năm thì có đúng không?Trả lờiVề vấn đề có phải nộp tờ khai TNCN tháng hay quý có thể căn cứ theo điều 16 Thông tư 156/2013/TT-BTC ngày 06/11/2013 quy định:Điều 16. Khai thuế, nộp thuế thu nhập cá nhân1. Khai thuế, nộp thuế đối với tổ chức, cá nhân trả thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhâna) Nguyên tắc khai thuếa.1) Tổ chức, cá nhân trả thu nhập có phát sinh khấu trừ thuế thu nhập cá nhân khai thuế theo tháng hoặc quý. Trường hợp trong tháng hoặc quý, tổ chức, cá nhân trả thu nhập không phát sinh khấu trừ thuế thu nhập cá nhân thì không phải khai thuế.a.2) Việc khai t