Liên hệ tư vấn 1900.6165
Thứ Tư, Tháng Sáu 19

Xử phạt hành chính đối với hành vi đánh bạc

Đánh bạc chưa tới mức hình sự thì bị xử lý như thế nào? Mức xử phạt hành chính đối với hành vi đánh bạc là bao nhiêu tiền? Đánh bạc dưới 5 triệu có bị đi tù không?

Nếu đánh bạc trên 5 triệu thì sẽ bị xử lý hình sự về tội đánh bạc tuy nhiên nếu mức bắt đánh bạc dưới 5 triệu đồng thì mức phạt sẽ như thế nào? Mức phạt hành chính đối với hành vi đánh bạc quy định tại điều 26 nghị định 167/2013/NĐ-CP như sau:

Điều 26. Hành vi đánh bạc trái phép
1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi mua các số lô, số đề.
2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi đánh bạc sau đây: 
a) Đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế hoặc các hình thức khác mà được, thua bằng tiền, hiện vật;
b) Đánh bạc bằng máy, trò chơi điện tử trái phép;
c) Cá cược bằng tiền hoặc dưới các hình thức khác trong hoạt động thi đấu thể thao, vui chơi giải trí, các hoạt động khác;
d) Bán bảng đề, ấn phẩm khác cho việc đánh lô, đề.

Theo quy định này, các hành vi đánh bạc dưới 5 triệu đồng sẽ bị xử phạt từ 200.000 đồng đến tôi đa 2.000.000 đồng. Lưu ý nếu trong trường hợp đã bị xử lý hành chính về hành vi đánh bạc trái phép trước đó thì việc đánh bạc dưới 5 triệu đồng vẫn có thể bị xử lý hình sự theo quy định về tội đánh bạc tại bộ luật hình sự 2015

Lưu ý: Các nội dung tư vấn hoặc văn bản pháp luật được trích dẫn trên có thể đã thay đổi hoặc hết hiệu lực tại thời điểm hiện tại. Khách hàng vui lòng liên hệ với chúng tôi qua số điện thoại: 1900.6165 để được tư vấn hỗ trợ một cách chính xác!

Bài viết liên quan