Thứ Năm (29/02/2024)

Xe ô tô 5 chỗ được chở tối đa mấy người?

Mẹo nhỏ: Để tìm kiếm chính xác các bài viết của AZLAW, hãy search trên Google với cú pháp: "Từ khóa" + "azlaw". (Ví dụ: thành lập công ty azlaw). Tìm kiếm ngay

Xe ô tô 5 chỗ được chở tối đa mấy người? Số người lớn, trẻ em được chở trên xe ô tô 5 chỗ?

Thông thường tại đăng ký xe ô tô con sẽ ghi cụ thể số chỗ ngồi. Đối với xe ô tô 5 chỗ sẽ ghi Số chỗ ngồi (seats): 5. Theo đó, hiểu đơn giản theo khuyến cáo của nhà sản xuất thì xe ô tô 5 chỗ được chở 5 người.

Đăng ký xe ô tô 5 chỗ ngồi
Đăng ký xe ô tô 5 chỗ ngồi

Tuy nhiên, theo quy định tại khoản 2, khoản 4 Điều 23 Nghị định 100/2019/NĐ-CP (sửa đổi bởi điểm o khoản 34 Điều 2 Nghị định 123/2021/NĐ-CP) nêu rõ:

Điều 23. Xử phạt người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người và các loại xe tương tự xe ô tô chở hành khách, chở người vi phạm quy định về vận tải đường bộ

2. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 75.000.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người (trừ xe buýt) thực hiện hành vi vi phạm: Chở quá từ 02 người trở lên trên xe đến 9 chỗ, chở quá từ 03 người trở lên trên xe 10 chỗ đến xe 15 chỗ, chở quá từ 04 người trở lên trên xe 16 chỗ đến xe 30 chỗ, chở quá từ 05 người trở lên trên xe trên 30 chỗ, trừ các hành vi vi phạm quy định tại khoản 4 Điều này.

4. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 75.000.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô chở hành khách chạy tuyến có cự ly lớn hơn 300 km thực hiện hành vi vi phạm: Chở quá từ 02 người trở lên trên xe đến 9 chỗ, chở quá từ 03 người trở lên trên xe 10 chỗ đến xe 15 chỗ, chở quá từ 04 người trở lên trên xe 16 chỗ đến xe 30 chỗ, chở quá từ 05 người trở lên trên xe trên 30 chỗ.

Như vậy, theo quy định nêu trên thì xe ô tô 5 chỗ chỉ được phép chở tối đa 6 người gồm cả tài xế (thêm 1 người). Trường hợp vượt quá số người nêu trên sẽ bị xử phạt theo quy định. Cần lưu ý việc tính số người không phân biệt người lớn và trẻ em. Theo đó, dù chờ quá số người theo quy định là người lớn hay trẻ em thì mức phạt được tính như nhau.

Liên hệ để được hỗ trợ

Bài viết liên quan