Thứ Năm (29/02/2024)

Mức phạt khi lấn đất hàng xóm

Mẹo nhỏ: Để tìm kiếm chính xác các bài viết của AZLAW, hãy search trên Google với cú pháp: "Từ khóa" + "azlaw". (Ví dụ: thành lập công ty azlaw). Tìm kiếm ngay

Lấn đất nhà hàng xóm là gì? Mức phạt khi lấn đất nhà hàng xóm là bao nhiêu tiền?

Tôi bị hàng xóm đòi 100 triệu vì xây lấn 1,25m² đất của họ: Cái giá phải trả là quá đắt! Sau khi xây xong nhà gần 3 năm, tôi mới phát hiện đã lấn sang phần đất hàng xóm 1,25m². Năm 2017 tôi có mua mảnh đất 5 x 25m ở quê để xây nhà. Đến đầu tháng tư âm lịch năm nay, chủ lô đất kế bên đến dọn cỏ để chuẩn bị khởi công xây nhà. Khi đo đạc lại, họ phát hiện nhà tôi đã lấn đất của họ 1,25m². Đây là việc vô tình, nhầm lẫn của thợ xây, gia đình tôi hoàn toàn không biết việc lấn nhầm đất này. Tôi có thương lượng đền bù thì ban đầu họ không đồng ý vì không muốn nhà bị hụt diện tích. Sau đó họ ra giá, đòi phải đền bù 100 triệu đồng thì mới bỏ qua, nếu không tôi phải đập tường để trả đất. Họ liên tục hối thúc tôi quyết định để kịp ngày đẹp khởi công. Tôi thấy mức giá 100 triệu cho 1,25m² đất là quá đắt, khó có thể chấp nhận được. Đây là việc vô tình của thợ xây chứ không phải chủ ý gia đình tôi. Nhưng tôi băn khoăn nếu đập tường trả đất thì kết cấu ngôi nhà bị ảnh hưởng. Lý và tình thì đang ở chỗ người hàng xóm, tôi phải xử trí như thế nào?

Trả lời

Theo quy định tại nghị định 16/2022/NĐ-CP quy định về việc xử phạt với hành vi lấn chiếm diện tích hàng xóm như sau:

Điều 16. Vi phạm quy định về trật tự xây dựng

10. Xử phạt đối với hành vi xây dựng cơi nới, lấn chiếm diện tích, lấn chiếm không gian đang được quản lý, sử dụng hợp pháp của tổ chức, cá nhân khác hoặc của khu vực công cộng, khu vực sử dụng chung như sau:
a) Phạt tiền từ 80.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng đối với xây dựng nhà ở riêng lẻ;
b) Phạt tiền từ 100.000.000 đồng đến 120.000.000 đồng đối với xây dựng nhà ở riêng lẻ trong khu bảo tồn, khu di tích lịch sử – văn hóa hoặc công trình xây dựng khác;
c) Phạt tiền từ 180.000.000 đồng đến 200.000.000 đồng đối với xây dựng công trình có yêu cầu phải lập báo cáo nghiên cứu khả thi đầu tư xây dựng hoặc công trình phải lập báo cáo kinh tế – kỹ thuật đầu tư xây dựng.

12. Xử phạt hành vi tiếp tục thực hiện hành vi vi phạm sau khi đã bị lập biên bản vi phạm hành chính (trước khi ban hành quyết định xử phạt) dù người có thẩm quyền đã yêu cầu chấm dứt hành vi vi phạm đối với các hành vi vi phạm hành chính được quy định tại khoản 4, khoản 6, khoản 7, khoản 8, khoản 9 và khoản 10 Điều này thì mức phạt cụ thể như sau:
a) Phạt tiền từ 100.000.000 đồng đến 120.000.000 đồng đối với xây dựng nhà ở riêng lẻ;
b) Phạt tiền từ 120.000.000 đồng đến 140.000.000 đồng đối với xây dựng nhà ở riêng lẻ trong khu bảo tồn, khu di tích lịch sử – văn hóa hoặc công trình xây dựng khác;
c) Phạt tiền từ 400.000.000 đồng đến 500.000.000 đồng đối với xây dựng công trình có yêu cầu phải lập báo cáo nghiên cứu khả thi đầu tư xây dựng hoặc công trình phải lập báo cáo kinh tế – kỹ thuật đầu tư xây dựng.

Ngoài hình thức xử phạt tiền nêu trên, cá nhân, tổ chức có hành vi vi phạm còn bị buộc áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả sau:
– Buộc khôi phục lại tình trạng ban đầu của đất trước khi vi phạm.
– Buộc trả lại đất đã lấn, chiếm.
– Buộc đăng ký đất đai theo quy định đối với trường hợp có đủ điều kiện được công nhận quyền sử dụng đất và các trường hợp người đang sử dụng đất vi phạm được tạm thời sử dụng cho đến khi Nhà nước thu hồi đất.
– Buộc thực hiện tiếp thủ tục giao đất, thuê đất theo quy định đối với trường hợp sử dụng đất khi chưa thực hiện xong thủ tục giao đất, thuê đất.
– Buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi vi phạm.

Liên hệ để được hỗ trợ

Bài viết liên quan