Liên hệ tư vấn 1900.6165
Thứ Bảy (22/02/2020)AZLAW

Tội đánh bạc theo điều 321 bộ luật hình sự

Đánh bạc là gì? Hành vi đánh bạc sẽ bị pháp luật xử lý như thế nào? Luật về tội đánh bạc mới nhất quy định như thế nào?

Hành vi đánh bạc là gì?

Hành vi đánh bạc được hiểu hành vi được thực hiện dưới bất kỳ hình thức nào với mục đích được thua bằng tiền hay hiện vật mà không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép hoặc được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép nhưng thực hiện không đúng với quy định trong giấy phép được cấp.

Đánh bạc tuỳ vào mức độ mà có thể bị xử phạt hành chính về hành vi đánh bạc hoặc tội đánh bạc theo quy định tại điều 321 bộ luật hình sự 2015 (sửa đổi bổ sung năm 2017)

Hành vi đánh bạc là gì?
Xử phạt đối với tội đánh bạc

Xử phạt hành chính đối với hành vi đánh bạc

Đánh bạc chưa tới mức hình sự thì bị xử lý như thế nào? Mức xử phạt hành chính đối với hành vi đánh bạc là bao nhiêu tiền? Đánh bạc dưới 5 triệu có bị đi tù không? Nếu đánh bạc trên 5 triệu thì sẽ bị xử lý hình sự về tội đánh bạc tuy nhiên nếu mức bắt đánh bạc dưới 5 triệu đồng thì mức phạt sẽ như thế nào? Mức phạt hành chính đối với hành vi đánh bạc quy định tại điều 26 nghị định 167/2013/NĐ-CP như sau:

Điều 26. Hành vi đánh bạc trái phép
1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi mua các số lô, số đề.
2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi đánh bạc sau đây: 
a) Đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế hoặc các hình thức khác mà được, thua bằng tiền, hiện vật;
b) Đánh bạc bằng máy, trò chơi điện tử trái phép;
c) Cá cược bằng tiền hoặc dưới các hình thức khác trong hoạt động thi đấu thể thao, vui chơi giải trí, các hoạt động khác;
d) Bán bảng đề, ấn phẩm khác cho việc đánh lô, đề.
3. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:
a) Nhận gửi tiền, cầm đồ, cho vay tại sòng bạc, nơi đánh bạc khác;
b) Che giấu việc đánh bạc trái phép.
4. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong những hành vi tổ chức đánh bạc sau đây:
a) Rủ rê, lôi kéo, tụ tập người khác để đánh bạc trái phép;
b) Dùng nhà, chỗ ở của mình hoặc phương tiện, địa điểm khác để chứa bạc;
c) Đặt máy đánh bạc, trò chơi điện tử trái phép;
d) Tổ chức hoạt động cá cược ăn tiền trái phép.
5. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong những hành vi tổ chức đánh đề sau đây:
a) Làm chủ lô, đề;
b) Tổ chức sản xuất, phát hành bảng đề, ấn phẩm khác cho việc đánh lô, đề;
c) Tổ chức mạng lưới bán số lô, số đề;
d) Tổ chức cá cược trong hoạt động thi đấu thể dục thể thao, vui chơi giải trí hoặc dưới các hoạt động khác để đánh bạc, ăn tiền.
6. Hình thức xử phạt bổ sung:
Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính và tịch thu tiền do vi phạm hành chính mà có đối với hành vi quy định tại Khoản 1; Khoản 2; Điểm a Khoản 3; Điểm b, c, d Khoản 4 và Khoản 5 Điều này.
7. Người nước ngoài có hành vi vi phạm hành chính quy định tại Khoản 1, 2, 3, 4 và Khoản 5 Điều này, thì tùy theo mức độ vi phạm có thể bị áp dụng hình thức xử phạt trục xuất khỏi nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam.

Theo quy định này, các hành vi đánh bạc dưới 5 triệu đồng sẽ bị xử phạt từ 200.000 đồng đến tôi đa 2.000.000 đồng. Lưu ý nếu trong trường hợp đã bị xử lý hành chính về hành vi đánh bạc trái phép trước đó thì việc đánh bạc dưới 5 triệu đồng vẫn có thể bị xử lý hình sự theo quy định về tội đánh bạc tại bộ luật hình sự 2015.

Tội đánh bạc theo điều 321 bộ luật hình sự

Tội đánh bạc được quy định tại điều 321 Bộ luật hình sự năm 2015. Ngày 20/06/2017 Quốc hội đã thông qua Luật sửa đổi một số điều của Bộ luật hình sự số 100/2015/QH13, theo đó tội đánh bạc đã được sửa đổi như sau:

Điều 321. Tội đánh bạc
1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.
2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:
a) Có tính chất chuyên nghiệp;
b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;
c) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;
d) Tái phạm nguy hiểm.
3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

Căn cứ để truy cứu trách nhiệm hình sự tội đánh bạc

Một cá nhân chỉ bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội đánh bạc theo quy định tại Điều 321 Bộ luật hình sự năm 2015 khi có các hành vi sau:
– Đánh bạc trái phép với số tiền hoặc tài sản từ 5.000.000 VNĐ trở lên. Với đặc thù riêng của tội đánh bạc, cơ quan công an thường theo dõi và vây bắt trực tiếp để thu giữ số tiền trên chiếu bạc. Đây căn cứ cần thiết phải có khi truy cứu trách nhiệm hình sự một cá nhân về tội đánh bạc.
– Đánh bạc trái phép với số tiền hoặc tài sản dưới 5.000.000 VNĐ nhưng đã bị xử phạt hành chính về tội đánh bạc hoặc tội tổ chưc đánh bạc, gá bạc hoặc đã bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội đánh bạc hoặc tội tổ chức đánh bạc, gá bạc mà chưa được xóa án tích.

Như vậy hành vi đánh bạc trái phép của một cá nhân chỉ bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội đánh bạc khi có 02 dấu hiệu trên, các trường hợp khác không có 02 dấu hiệu nêu trên, cá nhân tham gia đánh bạc có thể bị xử phạt hành chính.

Hình phạt đối với tội đánh bạc

Cũng như các tội phạm khác được quy định trong Bộ luật hình sự năm 2015, tội đánh bạc cũng có nhiều khung hình phạt và hình phạt khác nhau. Khi quyết định áp dụng hình phạt đối với bị cáo, Tòa án sẽ dựa trên hành vi đánh bạc, số tiền thu giữ trên chiếu bạc, các tình tiết tăng nặng trách nhiệm hình sựcác tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự để quyết định hình phạt phù hợp. Hình phạt đối với tội đánh bạc gồm có:
– Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng
– Phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm
– Phạt tù từ 06 tháng đến 07 năm tùy thuộc vào hành vi đánh bạc của người phạm tộ

Một số lưu ý liên quan tới hành vi đánh bạc và tội đánh bạc

1. Đánh bạc dưới 5 triệu đồng có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?

Tôi có một trường hợp như sau mong quý luật sư tư vấn giúp tôi. Ngày 30/04/2016, trong lúc đi liên hoan với bạn bè nhân dịp 30-4, 1-5, con trai tôi  sau khi ăn nhậu đã cùng 4 người bạn nữa chơi đánh bạc, trong lúc đang chơi, công an huyện ập tới bắt quả tang, số tiền cơ quan công an thu giữ được tại lúc đó là 3.000.000 đồng. Hiện tại con trai tôi đang bị tạm giữ tại cơ quan công an để lấy lời khai. Vậy quý luật sư cho tôi hỏi, con trai tôi có bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội đánh bạc hay không? Tôi xin cảm ơn quý luật sư.

Trả lời

Con trai bác có hành vi đánh bạc cùng bạn bè, số tiền thu giữ trên chiếu bạc là 3.000.000 đồng, căn cứ theo Điều 248, Bộ luật hình sự năm 2009 thì con trai bác sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội đánh bạc. Bời theo quy định này thì người nào có hành vi đánh bạc mà số tiền đánh bạc thu giữ trên chiếu bạc từ 2.000.000 đồng trở lên sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội đánh bạc.

Tuy nhiên hành vi đánh bạc của con trai bác xảy ra vào ngày 30/04/2016 khi đó Bộ luật hình sự năm 2015 đã được Quốc Hội thông qua nhưng chưa có hiệu lực pháp luật (Bộ luật hình sự 2015 có hiệu lực pháp luật từ ngày 01/07/2016). Quy định về tội đánh bạc theo Bộ luật hình sự năm 2015 có sự khác biệt so với Bộ luật hình sự năm 2009. Theo đó số tiền đánh bạc thu giữ tại chiếu bạc phải từ 5.000.000 đồng trở lên thì người có hành vi đánh bạc mới phải chịu trách nhiệm hình sự về tội đánh bạc.

Do có sự khác biệt giữa Bộ luật hình sự năm 2009 và Bộ luật hình sự 2015 về tội đánh bạc như trên, nên Tòa án nhân dân tối cao có ban hành Công văn số 80/TANDTC-PC ngày 29/03/2016 hướng dẫn về xử lý hành vi đánh bạc dưới 5.000.000 đồng, thì hành vi này của con bác xảy ra sau ngày công bố bộ luật hình sự 2015 và trước ngày Bộ luật hình sự này có hiệu lực nên con bác sẽ được miễn trách nhiệm hình sự về tội đánh bạc.

2. Đánh bài ăn tiền vui ngày tết có bị xử lý tội đánh bạc hay không?

Nếu cùng anh em, bạn bè rủ nhau đánh bài vui ngày Tết với mức 5000 VNĐ/ván bài thì chúng tôi có vi phạm pháp luật không và bị xử lý như nào?

Trả lời

Theo hướng dẫn của TAND tối cao tại Công văn số 80/TANDTC-PC hướng dẫn tội đánh bạc, đánh bạc trái phép là hành vi đánh bạc được thực hiện dưới bất kỳ hình thức nào với mục đích được thua bằng tiền hay hiện vật mà không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép… Do đó, việc chơi tá lả, tổ tôm, tam cúc… ăn tiền dù chỉ một vài chục nghìn cũng được xem là hành vi đánh bạc trái phép, vi phạm pháp luật có thể bị xử phạt hành chính hoặc nặng hơn là hình sự. Trên thực tế, vào dịp Tết cổ truyền, nhiều gia đình hay tụ tập chơi bài ăn tiền. Mọi người đều nghĩ rằng đó là việc vui vẻ trong gia đình với nhau, nhiều khi số tiền thắng lại được sử dụng để ăn uống chi tiêu chung. Tuy nhiên đối chiếu với hướng dẫn của TAND Tối cao, việc làm này cũng là hành vi đánh bạc trái phép.

3. Chơi bầu, cua, tôm, cá có bị xử phạt hay không?

Vào các dịp Tết lễ hội diễn ra nhiều trò chơi, các loại hình giải trí. Bầu cua tôm cá là một loại hình giải trí ăn tiền vậy đây có được coi là hành vi vi phạm pháp luật không?

Trả lời

Bầu, cua, tôm, cá sẽ bị xử lý về hành vi đánh bạc nếu trong quá trình chơi theo hình thức được thua bằng tiền, do vậy nếu bị phát hiện có thể bị xử phạt hành chính về hành vi đánh bạc trái phép hoặc xử lý hình sự nếu có đủ cơ sở

4. Chơi lô đề bị xử phạt như thế nào?

Chơi lô đề là một trong các hành vi đánh bạc trái phép do đó sẽ bị xử lý theo điều 26 nghị định 167/2013/NĐ-CP với mức phạt
– Với người mua số lô, số đề: 200.000 đồng đến 500.000 đồng
– Với người bán số lô, số đề: 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng
– Làm chủ lô, đề: 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng

Mua lô đề qua tin nhắn bị công an triệu tập thì có bị xử lý về tội đánh bạc hay không? Trong trường hợp có cơ sở về việc mua số lô, số đề thì có thể bị xử phạt hành chính. Tuy nhiên, việc có tin nhắn trên điện thoại chưa đủ cơ sở để xác minh chủ của số điện thoại có đánh bạc hay không

5. Luật về tội đánh bạc mới nhất

Hiện nay luật về tội đánh bạc mới nhất là bộ luật hình sự 2015 được sửa đổi bổ sung năm 2013

Lưu ý: Các nội dung tư vấn hoặc văn bản pháp luật được trích dẫn trên có thể đã thay đổi hoặc hết hiệu lực tại thời điểm hiện tại. Khách hàng vui lòng liên hệ với chúng tôi qua số điện thoại: 1900.6165 để được tư vấn hỗ trợ một cách chính xác!

Bài viết liên quan

HOTLINE: 19006165