Thứ Tư (28/02/2024)

16, 17, 18 tuổi kết hôn được không?

Mẹo nhỏ: Để tìm kiếm chính xác các bài viết của AZLAW, hãy search trên Google với cú pháp: "Từ khóa" + "azlaw". (Ví dụ: thành lập công ty azlaw). Tìm kiếm ngay

16, 17, 18 tuổi kết hôn được không? Tuổi nào thì được phép kết hôn? Kết hôn trong độ tuổi này có rủi ro gì? Hướng dẫn quy định về độ tuổi kết hôn theo quy định pháp luật.

Độ tuổi kết hôn là bao nhiêu?

Khi đăng ký kết hôn cần phải đáp ứng các điều kiện theo quy định pháp luật trong đó có độ tuổi kết hôn. Vậy 16, 17, 18 tuổi kết hôn được không? Trong bài viết này AZLAW sẽ giải đáp các quy định về độ tuổi kết hôn.

16, 17, 18 tuổi có được đăng ký kết hôn không?

Để hiểu rõ về tuổi 16 17 18 có được kết hôn hay không cần phải nắm được quy định về độ tuổi kết hôn. Theo quy định của luật hôn nhân gia đình năm 2014 độ tuổi kết hôn được xác định như sau:

Điều 8. Điều kiện kết hôn
1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:
a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

16, 17, 18 tuổi có được đăng ký kết hôn không?

Chưa đủ tuổi mà vẫn kết hôn có vi phạm pháp luật

Trường hợp chưa đủ tuổi kết hôn được xác định là hành vi tảo hôn và có thể bị phạt hành chính theo quy định tại điều 58 nghị định 82/2020/NĐ-CP

Điều 58. Hành vi tảo hôn, tổ chức tảo hôn
1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi tổ chức lấy vợ, lấy chồng cho người chưa đủ tuổi kết hôn.
2. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi duy trì quan hệ vợ chồng trái pháp luật với người chưa đủ tuổi kết hôn mặc dù đã có bản án, quyết định đã có hiệu lực pháp luật của Toà án.

Xử lý hình sự khi kết hôn chưa đủ tuổi: Theo quy định về tổ chức tạo hôn tại bộ luật hình sự 2015 (sửa đổi, bổ sung 2017)

Điều 183. Tội tổ chức tảo hôn
Người nào tổ chức việc lấy vợ, lấy chồng cho những người chưa đến tuổi kết hôn, đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm.

Câu hỏi về độ tuổi kết hôn

16 tuổi có được phép kết hôn?

Đối với cả nam và nữ 16 tuổi chưa đủ điều kiện kết hôn. Tuy nhiên, 16 tuổi đã đủ điều kiện quan hệ tình dục tự nguyện.

17 tuổi có được phép kết hôn?

17 tuổi được coi là tuổi bẻ gãy sừng trâu nhưng cũng chưa đủ điều kiện kết hôn theo quy định pháp luật.

18 tuổi có được phép kết hôn?

Nữ đủ 18 tuổi đã đủ tuổi kết hôn. Tuy nhiên, nam đủ 18 tuổi thì chưa đủ tuổi kết hôn mà phải đợi tới đủ 20 tuổi.

Liên hệ để được hỗ trợ

Bài viết liên quan