Thứ Bảy (15/06/2024)

Đeo tai nghe khi lái xe phạt bao nhiêu tiền?

Mẹo nhỏ: Tham gia nhóm hỗ trợ AZLAW để được cùng nhau hỏi đáp và hỗ trợ các vấn đề liên quan trên Facebook tại đây hoặc Zalo tại đây

Đeo tai nghe khi tham gia giao thông có bị xử phạt không? Mức phạt khi nghe nhạc điều khiển xe là bao nhiêu tiền

Mức phạt khi đeo tai nghe tham gia giao thông

Theo quy định tại nghị định 100/2019/NĐ-CP (sửa đổi bởi nghị định 123/2021/NĐ-CP) về xử phạt trong lĩnh vực giao thông quy định như sau:

Mức phạt đối với ô tô

Điều 5. Xử phạt người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ
4. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:
a) Dùng tay sử dụng điện thoại di động khi đang điều khiển xe chạy trên đường;

Như vậy, đối với ô tô thì không phạt lỗi này. Tuy nhiên, thường khi sử dụng ô tô lái xe sẽ kết nối bluetooth để nghe điện thoại chứ không dùng tai nghe.

Mức phạt đối với xe máy

Điều 6. Xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ
4. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:
h) Người đang điều khiển xe sử dụng ô (dù), điện thoại di động, thiết bị âm thanh, trừ thiết bị trợ thính.
10. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:
b) Thực hiện hành vi quy định tại điểm b, điểm e, điểm i khoản 3; điểm d, điểm e, điểm g, điểm h khoản 4; khoản 5 điều này bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;

Câu hỏi thường gặp

Đeo tai nghe một bên có bị phạt không?

Đối với mức phạt khi đeo tai nghe không quy định đeo một bên hay hai bên. Do vậy, việc sử dụng tai nghe đã cấu thành vi phạm và có thể bị xử phạt theo quy định trên

Phạt đeo tai nghe có giữ bằng lái không?

Theo quy định khi bị xử phạt vì đeo tai nghe sẽ bị giữ bằng từ 1 đến 3 tháng. Trên thực tế mức xử phạt thường là 2 tháng

Chạy xe có được đeo tai nghe bluetooth

Tai nghe dù là loại nào cũng là một trong những thiết bị âm thanh. Do vậy, việc đeo tai nghe có dây hay bluetooth đều có thể bị xử phạt theo quy định

Liên hệ để được hỗ trợ

Bài viết liên quan