Liên hệ tư vấn 1900.6165
Thứ Bảy, Tháng Mười Một 16

Có được đặt tên công ty có chữ tập đoàn không?

Hiện tại tôi muốn thành lập công ty cổ phần tập đoàn…Tôi có hỏi một số nơi nhưng câu trả lời đều không rõ ràng và có sự khác nhau. Chủ yếu sẽ yêu cầu bỏ chữ tập đoàn, cho tôi xin hỏi việc tên công ty bao gồm chữ tập đoàn có hợp pháp hay không?

Trả lời

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 38 Luật Doanh nghiệp 2014 về tên doanh nghiệp, tên tiếng Việt của doanh nghiệp gồm hai thành tố theo thứ tự là loại hình doanh nghiệp và tên riêng.

Trong đó, tên loại hình doanh nghiệp là “công ty trách nhiệm hữu hạn” hoặc “công ty TNHH” đối với công ty trách nhiệm hữu hạn; được viết là “công ty cổ phần” hoặc “công ty CP” đối với công ty cổ phần; được viết là “công ty hợp danh” hoặc “công ty HD” đối với công ty hợp danh; được viết là “doanh nghiệp tư nhân”, “DNTN” hoặc “doanh nghiệp TN” đối với doanh nghiệp tư nhân. Tên riêng là tên được viết bằng các chữ cái trong bảng chữ cái tiếng Việt, các chữ F, J, Z, W, chữ số và ký hiệu.

Điều 39 Luật Doanh nghiệp 2014 quy định các trường hợp bị cấm trong đặt tên doanh nghiệp gồm 03 trường hợp sau
(i) Đặt tên trùng hoặc tên gây nhầm lẫn với tên của doanh nghiệp đã được đăng ký;
(ii) Sử dụng tên cơ quan nhà nước, đơn vị vũ trang nhân dân, tên của tổ chức chính trị, tổ chức chính trị – xã hội, tổ chức chính trị xã hội – nghề nghiệp, tổ chức xã hội, tổ chức xã hội – nghề nghiệp để làm toàn bộ hoặc một phần tên riêng của doanh nghiệp, trừ trường hợp có sự chấp thuận của cơ quan, đơn vị hoặc tổ chức đó;
(iii) Sử dụng từ ngữ, ký hiệu vi phạm truyền thống lịch sử, văn hóa, đạo đức và thuần phong mỹ tục của dân tộc.

Như vậy, nếu căn cứ vào quy định trên đây, bạn có thể thấy rằng, cụm từ “tập đoàn” không bị coi là tên loại hình doanh nghiệp, cũng không thuộc trường hợp bị cấm. Chúng tôi cho rằng, cụm chữ “Tập đoàn” có thể được là tên riêng.

Mặc dù vậy, do trên thực tế hiện nay, cụm từ “tập  đoàn” đang được hiểu theo nhiều cách khác nhau, trong đó, nhiều người căn cứ vào Nghị định 69/2014/NĐ-CP về tập đoàn kinh tế nhà nước và tổng công ty nhà nước để cho rằng, cụm từ “tập đoàn” là tên một loại hình tổ chức chứ không phải tên riêng. Bên cạnh đó, trên các phương tiện truyền thông, báo chí từ trước tới nay vẫn thường nhắc nhiều đến cụm từ “tập đoàn” để chỉ một doanh nghiệp có quy mô lớn, hoạt động đa quốc gia như Tập đoàn Sam Sung, Tập đoàn Apple …… Do đó, nếu một doanh nghiệp có sử dụng cụm từ Tập đoàn trong tên của mình sẽ có khả năng gây hiểu nhầm cho thị trường và người tiêu dung, và sẽ là không hợp lý nếu một công ty vừa và nhỏ lại được đặt tên là tập đoàn.

Từ những căn cứ trên đây, chúng tôi cho rằng, phòng đăng ký kinh doanh có cơ sở về mặt thực tế để từ chối việc đặt tên công ty như nêu trên đây.

Dù vậy, chúng tôi cũng xin lưu ý rằng, việc này phụ thuộc rất nhiều vào ý kiến và quan điểm, cách giải thích của mỗi người trong bối cảnh quy định pháp luật không có quy định cấm. Nếu bạn cho rằng ý kiến của phòng đăng ký kinh doanh là không xác đáng, bạn có quyền khiếu nại và yêu cầu phòng đăng ký kinh doanh có ý kiến trả lời bằng văn bản.

Lưu ý: Các nội dung tư vấn hoặc văn bản pháp luật được trích dẫn trên có thể đã thay đổi hoặc hết hiệu lực tại thời điểm hiện tại. Khách hàng vui lòng liên hệ với chúng tôi qua số điện thoại: 1900.6165 để được tư vấn hỗ trợ một cách chính xác!

Bài viết liên quan

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

HOTLINE: 19006165