Thứ Năm (01/12/2022)

Khai báo nhập khẩu thiết bị in

Mẹo nhỏ: Để tìm kiếm chính xác các bài viết của AZLAW, hãy search trên Google với cú pháp: "Từ khóa" + "azlaw". (Ví dụ: thành lập công ty azlaw). Tìm kiếm ngay

Kể từ ngày 01/01/2023 các thiết bị in trước khi thực hiện nhập khẩu phải thực hiện thủ tục khai báo nhập khẩu thiết bị ngành in với Bộ thông tin truyền thông. Hướng dẫn thủ tục khai báo nhập khẩu thiết bị in

Theo quy định trước đây tại nghị định 60/2014/NĐ-CP trước khi nhập khẩu thiết bị in doanh nghiệp phải xin giấy phép nhập khẩu. Tuy nhiên, kể từ 01/01/2023 theo quy định tại nghị định 72/2022/NĐ-CP việc xin giấy phép nhập khẩu sẽ được thay thế bằng việc “khai báo nhập khẩu thiết bị in“.

Khai báo nhập khẩu thiết bị in là gì?

Trước đây, việc nhập khẩu thiết bị in được quản lý thông qua “giấy phép nhập khẩu“. Tuy nhiên, theo quy định mới tại nghị định 72/2022/NĐ-CP sửa đổi nghị định 60/2014/NĐ-CP sẽ thay giấy phép nhập khẩu bằng thủ tục khai báo nhập khẩu thiết bị in. Vì vậy, trước khi nhập khẩu thiết bị in, doanh nghiệp cần thực hiện khai báo nhập khẩu thiết bị in với Bộ thông tin truyền thông sau đó mới tiến hành thủ tục nhập khẩu.

Điều kiện nhập khẩu thiết bị in

Theo quy định tại điều 27 nghị định 60/2014/NĐ-CP (sửa đổi bởi nghị định 72/2020/NĐ-CP) quy định như sau:

Điều 27. Nhập khẩu thiết bị in
1. Thiết bị in quy định tại khoản 5 Điều 2 Nghị định này, trước khi nhập khẩu, tổ chức, cá nhân nhập khẩu phải khai báo với Bộ Thông tin và Truyền thông theo quy định tại Điều 28 của Nghị định này (trừ máy in phun, máy in laser đơn màu hoặc đa màu có tốc độ in từ 60 tờ/phút (khổ A4) trở xuống hoặc có khổ in từ A3 trở xuống và máy in kim).
2. Tiêu chí nhập khẩu đối với các thiết bị in như sau:
a) Đối với các thiết bị in quy định tại điểm a khoản 5 Điều 2 Nghị định này, tuổi thiết bị không vượt quá 10 năm;
b) Đối với các thiết bị in quy định tại điểm b và điểm c khoản 5 Điều 2 Nghị định này, tuổi thiết bị không vượt quá 20 năm;
c) Đối với các thiết bị in quy định tại điểm d khoản 5 Điều 2 Nghị định này, tuổi thiết bị không vượt quá 03 năm.

Các loại thiết bị in phải khai báo

Loại thiết bị inĐộ tuổi (không vượt quá)
a) Máy chế bản ghi phim, ghi kẽm, tạo khuôn in trong hoạt động in (thuộc mã HS 84.42)10 năm
b) Máy in sử dụng một trong các công nghệ (thuộc mã HS 84.43): Kỹ thuật số, ốp-xét (offset), flexo, ống đồng, letterpress, máy in lưới (lụa);
c) Máy gia công sau in (hoạt động bằng điện, thuộc mã HS 84.40, mã HS 84.41): Máy dao cắt (xén) giấy (bao gồm cả máy cắt bế định hình); máy gấp sách (gấp giấy); máy đóng sách (đóng thép hoặc khâu chỉ, phay gáy, keo nhiệt); máy vào bìa các loại; máy kỵ mã liên hợp; dây chuyền liên hợp hoàn thiện sản phẩm in; máy làm túi, bao hoặc phong bì; máy làm thùng bìa, hộp, hòm, thùng hình ống, hình trống hoặc đồ chứa;
20 năm
d) Máy photocopy đa màu; máy in có chức năng photocopy đa màu đơn chức năng hoặc đa chức năng (thuộc mã HS 84.43).03 năm

Xác định tuổi của thiết bị in? Theo khoản 10 điều 2 nghị định 60/2014/NĐ-CP (sửa đổi bởi nghị định 72/2020/NĐ-CP) giải thích “10. Tuổi thiết bị là thời gian được xác định từ năm sản xuất đến năm nhập khẩu của máy móc, thiết bị (tính theo năm); trong đó năm sản xuất ghi trên tem, nhãn hàng dưới hình thức in, dán, đính, đúc, chạm, khắc trực tiếp trên thiết bị; năm nhập khẩu là năm hàng hóa về đến cửa khẩu Việt Nam.

Thủ tục khai báo nhập khẩu thiết bị in

Việc khai báo nhập khẩu thiết bị in theo điều 28 nghị định 60/2014/NĐ-CP (sửa đổi bởi nghị định 72/2020/NĐ-CP) như sau:

Điều 28. Thủ tục khai báo nhập khẩu thiết bị in
1. Hồ sơ khai báo gửi Bộ Thông tin và Truyền thông qua Cổng thông tin một cửa quốc gia.
2. Hồ sơ khai báo nhập khẩu thiết bị in gồm tờ khai nhập khẩu thiết bị in theo mẫu quy định và tài liệu thể hiện thông số kỹ thuật và công nghệ chế bản, in và gia công sau in của từng loại thiết bị.
3. Trong thời gian 03 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, Bộ Thông tin và Truyền thông phải cấp giấy xác nhận khai báo nhập khẩu thiết bị in; trường hợp không cấp giấy xác nhận phải có văn bản trả lời nêu rõ lý do.

Theo đó, cổng thông tin một cửa quốc gia có địa chỉ https://vnsw.gov.vn. Sau khi thực hiện khai báo Bộ Thông tin và Truyền thông sẽ cấp “giấy xác nhận khai báo nhập khẩu thiết bị in” hoặc “văn bản trả lời nêu rõ lý do” không đồng ý nhập khẩu.

So sánh việc khai báo và việc cấp phép nhập khẩu thiết bị in

Việc “khai báo nhập khẩu thiết bị in” hay “giấy phép nhập khẩu thiết bị in” đều là các thủ tục mang tính chất hành chính và quản lý đối với các thiết bị in nhập khẩu về Việt Nam. Vậy việc khai báo nhập khẩu có gì khác biệt so với giấy phép nhập khẩu trước đây

Khai báo nhập khẩu
– Khai chung cho nhiều loại thiết bị in nói chung (máy chế bản, máy gấp, máy đóng sách)
– Số lượng sản phẩm phải khai báo nhiều hơn
– Hiện tại, chưa có quy định phạt

Giấy phép nhập khẩu
– Giấy pháp áp dụng cho một số loại máy in (công nghiệp) không phải toàn bộ
– Trường hợp doanh nghiệp nhập khẩu không giấy phép mức phạt lên tới vài chục triệu đồng

Dịch vụ khai báo nhập khẩu thiết bị in

AZLAW cung cấp dịch vụ khai báo nhập khẩu thiết bị in cho khách hàng đảm bảo nhanh chóng và thuận tiện. Khách hàng có nhu cầu tư vấn vui lòng liên hệ 19006165 để được hỗ trợ.

Lưu ý: Các nội dung tư vấn hoặc văn bản pháp luật được trích dẫn trên có thể đã thay đổi hoặc hết hiệu lực tại thời điểm hiện tại. Khách hàng vui lòng liên hệ với chúng tôi qua số điện thoại: 1900.6165 để được tư vấn hỗ trợ một cách chính xác!

Bài viết liên quan

Gọi ngay