Thứ Tư (06/07/2022)

Xử phạt hàng thông quan không có giấy phép

Tư vấn về mức phạt đối với hàng hóa phải có giấy phép nhập khẩu nhưng thông quan không có giấy phép. Tư vấn pháp luật miễn phí qua tổng đài điện thoại 19006165

Bên em có nhập khẩu 01 lô máy in phun Docan m10 ngày, mở tờ khai lần 01 ngày 09.06. Do khai sai mã HS máy in thành máy phun nên phải mở tờ khai hải quan lần 2. Đã được chấp thuận tờ khai hải quan lần 02 với mã HS của máy in. Cả 2 lần mở tờ khai thuế suất hàng hóa đều 0%. Vì bên em khai lại thành máy in nên phải xin giấy phép nhập khẩu từ bộ TTTT. Hải quan cho phép bên em lấy hàng về kho trước và cho nợ giấy phép. Sau khi có giấy phép ngày 30.6 bên em đã nộp lại Hải quan. Tuy nhiên sau khi nộp lại giấy phép cho Hải quan, thì hiện tại Hải quan đang ra biên bản xử lý vi phạm bên em với lý do: tại thời điểm thông quan không có giấy phép. Em muốn nhờ các anh/ chị tư vấn cho bên em trong trường hợp này nên làm thế nào?

Trả lời

Theo quy định tại điều 18 nghị định 128/2020/NĐ-CP quy định về mức phạt với trường hợp nhập khẩu không phép như sau:

Điều 18. Vi phạm quy định về xuất khẩu, nhập khẩu hàng hóa theo hạn ngạch, giấy phép, điều kiện, tiêu chuẩn, quy chuẩn
1. Xuất khẩu, nhập khẩu hàng hóa theo quy định phải có hạn ngạch, giấy phép xuất khẩu, giấy phép nhập khẩu nhưng không có hạn ngạch, giấy phép xuất khẩu, giấy phép nhập khẩu hàng hóa; xuất khẩu, nhập khẩu hàng hóa không đáp ứng điều kiện, tiêu chuẩn, quy chuẩn kỹ thuật; xuất khẩu, nhập khẩu hàng hóa phải kiểm tra chuyên ngành mà không có thông báo kết quả kiểm tra chuyên ngành theo quy định của pháp luật thì bị xử phạt như sau:
a) Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng trong trường hợp tang vật vi phạm có trị giá dưới 20.000.000 đồng;
b) Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng trong trường hợp tang vật vi phạm có trị giá từ 20.000.000 đồng dưới 30.000.000 đồng;
c) Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng trong trường hợp tang vật vi phạm có trị giá từ 30.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng;
d) Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng trong trường hợp tang vật vi phạm có trị giá từ 50.000.000 đồng đến dưới 100.000.000 đồng;
đ) Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng trong trường hợp tang vật vi phạm có trị giá từ 100.000.000 đồng trở lên mà không bị truy cứu trách nhiệm hình sự.
2. Phạt tiền bằng 02 lần mức tiền phạt quy định tại khoản 1 Điều này trong trường hợp quá thời hạn 30 ngày, kể từ ngày hàng hóa về đến cửa khẩu người khai hải quan mới nộp hồ sơ hải quan.
3. Áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả:
a) Buộc đưa ra khỏi lãnh thổ nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam hoặc buộc tái xuất tang vật vi phạm hành chính trong thời hạn 30 ngày kể từ ngày nhận được quyết định xử phạt đối với hành vi vi phạm quy định tại Điều này; trừ hàng hóa xuất khẩu, hàng hóa nhập khẩu đã được cơ quan có thẩm quyền cấp phép trong thời hạn nêu tại điểm này;
b) Buộc nộp lại số tiền bằng trị giá tang vật đã bị tiêu thụ, tẩu tán, tiêu hủy trái quy định của pháp luật đối với hành vi vi phạm quy định tại Điều này.

Xem thêm: Thủ tục cấp giấy phép nhập khẩu máy in

Do mặt hàng của doanh nghiệp khai sai và đã được cấp phép thông quan, do đó khi khai lần 2 được chấp nhận thì cũng đã được nhập và thông quan tại Việt Nam. Vì vậy đã vi phạm quy định về việc nhập khẩu phải có giấy phép nên việc xử phạt là chính xác

Lưu ý: Các nội dung tư vấn hoặc văn bản pháp luật được trích dẫn trên có thể đã thay đổi hoặc hết hiệu lực tại thời điểm hiện tại. Khách hàng vui lòng liên hệ với chúng tôi qua số điện thoại: 1900.6165 để được tư vấn hỗ trợ một cách chính xác!

Bài viết liên quan

Gọi ngay