Thứ Tư (17/04/2024)

Thực hư thông tin “Cập nhật CCCD gắn chip trước ngày 31/03/2023”?

Mẹo nhỏ: Tham gia nhóm hỗ trợ AZLAW để được cùng nhau hỏi đáp và hỗ trợ các vấn đề liên quan trên Facebook tại đây hoặc Zalo tại đây

Có bắt buộc phải thực hiện cập nhật CCCD gắp chip cho đại diện theo pháp luật hay không? Mức phạt chậm cập nhật căn cước công dân gắn chip theo quy định hiện hành?

Gần đây, một số doanh nghiệp là khách hàng của AZLAW nhận được email với thông tin như sau tự nhận là cơ quan thuế. Theo đó:

TCT thông báo: Chậm nhẩt ngày 31/03/2023, doanh nghiệp phải hoàn thành thủ tục cập nhật CCCD gắn chip cho người đại diện theo pháp luật trên Đăng ký kinh doanh. Theo Điều 44 Nghị định 122/2021/NĐ-CP nếu quá thời hạn trên, doanh nghiệp có thể bị xử phạt từ 3.000.000 đồng – 30.000.000 đồng.
Căn cứ pháp lý:
– Điều 30 Luật Doanh nghiệp 2020: Doanh nghiệp phải đăng ký với cơ quan đâng ký kinh doanh khi thay đổi nội dung giấy chứng nhạn đang ký doanh nghiẻp quy định tại Điều 28 của Luật này.
– Điều 28 Luật Doanh nghiệp 2020: sổ giấy tờ pháp lý của cá nhân (tức là số CCCD/CMND/Hộ chiếu) của những người dưới đây lả một trong những nội dung của giấy chứng nhận đáng ký doanh nghiệp bao gồm:
– Thành viên hợp danh cũa công ty hợp danh.
– Chủ doanh nghiệp của doanh nghiệp tư nhân.
– Người đại diện theo pháp luật của công ty TNHH và công ty cổ phần;

Vậy, thực hư thông tin này như thế nào? Doanh nghiệp có bắt buộc phải cập nhật thông tin CCCD gắn chip của đại diện theo pháp luật hay không?

Ảnh chụp mail thông báo giả danh cơ quan thuế
Ảnh chụp mail thông báo giả danh cơ quan thuế

Xem thêm: Cập nhật số CMND/CCCD trên sổ bảo hiểm, mã số thuế TNCN

Cập nhật CCCD gắn chip trước ngày 31/03/2023 để không bị phạt?

Hiện tại, cơ quan thuế, cơ quan ĐKKD chưa có văn bản chính thức về vấn đề này. Đây là các thông tin được gửi bởi các email giả mạo cơ quan thuế. Do vậy, khách hàng không cần quá lo lắng khi nhận được các thông tin này. AZLAW sẽ phân tích cơ sở pháp lý và thực tế thực hiện trong nội dung dưới đây

Về cơ sở pháp lý

Điều 28. Nội dung Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp
Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp bao gồm các nội dung chủ yếu sau đây:

3. Họ, tên, địa chỉ liên lạc, quốc tịch, số giấy tờ pháp lý của cá nhân đối với người đại diện theo pháp luật của công ty trách nhiệm hữu hạn và công ty cổ phần; đối với thành viên hợp danh của công ty hợp danh; đối với chủ doanh nghiệp của doanh nghiệp tư nhân. Họ, tên, địa chỉ liên lạc, quốc tịch, số giấy tờ pháp lý của cá nhân đối với thành viên là cá nhân; tên, mã số doanh nghiệp và địa chỉ trụ sở chính của thành viên là tổ chức đối với công ty trách nhiệm hữu hạn;
Điều 30. Đăng ký thay đổi nội dung Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp
1. Doanh nghiệp phải đăng ký với Cơ quan đăng ký kinh doanh khi thay đổi nội dung Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp quy định tại Điều 28 của Luật này.
2. Doanh nghiệp chịu trách nhiệm đăng ký thay đổi nội dung Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày có thay đổi.

Quy định về việc xử phạt: Mức phạt chậm thay đổi đăng ký doanh nghiệp quy định tại nghị định số 122/2021/NĐ-CP cụ thể như sau:

Điều 44. Vi phạm về thời hạn đăng ký thay đổi nội dung Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp
1. Cảnh cáo đối với hành vi vi phạm thời hạn đăng ký thay đổi nội dung Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp, đăng ký thay đổi nội dung đăng ký hoạt động chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh quá thời hạn quy định từ 01 ngày đến 10 ngày.
2. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm thời hạn đăng ký thay đổi nội dung Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp, đăng ký thay đổi nội dung đăng ký hoạt động chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh quá thời hạn quy định từ 11 ngày đến 30 ngày.
3. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm thời hạn đăng ký thay đổi nội dung Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp, đăng ký thay đổi nội dung đăng ký hoạt động chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh quá thời hạn quy định từ 31 ngày đến 90 ngày.
4. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm thời hạn đăng ký thay đổi nội dung Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp, đăng ký thay đổi nội dung đăng ký hoạt động chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh quá thời hạn quy định từ 91 ngày trở lên.
5. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với hành vi không đăng ký thay đổi nội dung Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp, đăng ký thay đổi nội dung đăng ký hoạt động chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh.
6. Biện pháp khắc phục hậu quả:
a) Buộc đăng ký thay đổi nội dung Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp, đăng ký thay đổi nội dung đăng ký hoạt động chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh đối với hành vi vi phạm quy định tại khoản 1, khoản 2, khoản 3 và khoản 4 Điều này trong trường hợp chưa đăng ký thay đổi theo quy định;
b) Buộc đăng ký thay đổi nội dung Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp, đăng ký thay đổi nội dung đăng ký hoạt động chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh đối với hành vi vi phạm quy định tại khoản 5 Điều này.

Xét về mặt quy định, việc cập nhật thông tin trên giấy đăng ký kinh doanh là có quy định. Tuy nhiên, trên thực tế thủ tục cấp CCCD gắn chip thường mất nhiều thời gian. Cụ thể, một số trường hợp khách hàng nhận được CCCD gắn chip sau nhiều tháng kể từ ngày cấp ghi trên CCCD nên thực tế cơ quan chức năng thường không xử phạt đối với hành vi này.

Xem thêm: Bổ sung, cập nhật thông tin doanh nghiệp

Tuy nhiên, đối với khách hàng đã có và sử dụng CCCD mới khi làm việc với ngân hàng sẽ phải cập nhật thông tin CCCD theo giấy tờ pháp lý mới nhất. Do vậy, khách hàng nên thực hiện thủ tục ngay khi nhận được CCCD mới. Đối với một số trường hợp CMND/CCCD cũ chưa hết hạn (vẫn đang sử dụng) thì việc cập nhật là không bắt buộc và thực tế cơ quan thuế sẽ không xử phạt liên quan tới hành vi này.

Thông tin từ cục ĐKKD về việc cập nhật CCCD gắn chip
Thông tin từ cục ĐKKD

Dịch vụ cập nhật CCCD gắp chip trên ĐKKD

Trường hợp khách hàng có nhu cầu thực hiện cập nhật thông tin CCCD gắn chip trên đăng ký kinh doanh có thể liên hệ AZLAW để được hướng dẫn hoặc thực hiện dịch vụ => Cập nhật CCCD đại diện trên đăng ký doanh nghiệp.

Tư vấn pháp luật MIỄN PHÍ qua Zalo
Doanh nghiệp có bắt buộc cập nhật CCCD gắn chip?

Trường hợp đại diện công ty đang sử dụng CMND hoặc CCCD cũ (chưa hết hạn) thì không bắt buộc cập nhật CCCD gắn chip

AZLAW có cung cấp dịch vụ cập nhật CCCD gắn chip không?

Trường hợp khách hàng có nhu cầu cập nhật CCCD gắp chip trên ĐKKD vui lòng liên hệ AZLAW để được hỗ trợ dịch vụ

Liên hệ để được hỗ trợ

Bài viết liên quan