Liên hệ tư vấn 1900.6165
Chủ Nhật, Tháng Mười Một 17

Tư vấn đăng ký kinh doanh phát hành sách

Công ty chúng tôi là công ty TNHH hiện tại chúng tôi đang muốn kinh doanh phát hành sách dạy tiếng Nhật, xuất bản. Theo tôi được biết, việc phát hành sách dạy tiếng Nhật, xuất bản là ngành nghề kinh doanh có điều kiện. Vậy quý luật sư cho tôi hỏi, công ty chúng tôi có được xuất bản, thực hiện phát hành sách hay không? Nếu như được kinh doanh thì chúng tôi cần có những điều kiện gì? Rất mong nhận được tư vấn từ quý công ty.

Trả lời

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho công ty chúng tôi, với câu hỏi của bạn, theo quy định tại khoản 3 điều 4 luật xuất bản 2012 quy định như sau: “Phát hành là việc thông qua một hoặc nhiều hình thức mua, bán, phân phát, tặng, cho, cho thuê, cho mượn, xuất khẩu, nhập khẩu, hội chợ, triển lãm để đưa xuất bản phẩm đến người sử dụng“. Theo quy định tại Khoản 4, điều 4, Luật Xuất bản năm 2012 quy định về xuất bản phẩm giải thích:

Điều 4. Giải thích từ ngữ
4. Xuất bản phẩm là tác phẩm, tài liệu về chính trị, kinh tế, văn hóa, xã hội, giáo dục và đào tạo, khoa học, công nghệ, văn học, nghệ thuật được xuất bản thông qua nhà xuất bản hoặc cơ quan, tổ chức được cấp giấy phép xuất bản bằng các ngôn ngữ khác nhau, bằng hình ảnh, âm thanh và được thể hiện dưới các hình thức sau đây:
a) Sách in;
b) Sách chữ nổi;
c) Tranh, ảnh, bản đồ, áp-phích, tờ rơi, tờ gấp;
d) Các loại lịch;
đ) Bản ghi âm, ghi hình có nội dung thay sách hoặc minh họa cho sách

Căn cứ theo quy định trên việc công ty bạn thực hiện phát hành xuất bản sách dạy tiếng Nhật là hoạt động phát hành xuất bản phẩm. Vì vậy khi muốn kinh doanh phát hành sách sẽ cần đáp ứng một số điều kiện.

Về đối tượng được phép kinh doanh phát hành sách: doanh nghiệp, đơn vị sự nghiệp công lập, hộ kinh doanh xuất bản phẩm
Điều kiện kinh doanh phát hành sách:
– Người đứng đầu cơ sở phát hành phải thường trú tại Việt Nam; có văn bằng hoặc chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức, nghiệp vụ về phát hành xuất bản phẩm do cơ sở đào tạo, bồi dưỡng chuyên ngành phát hành xuất bản phẩm cấp
– Có một trong các loại giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh
– Có địa điểm kinh doanh xuất bản phẩm
Hồ sơ đăng ký kinh doanh phát hành sách:
Trước khi hoạt động 15 ngày, cơ sở phát hành xuất bản phẩm là doanh nghiệp phải đăng ký hoạt động phát hành xuất bản phẩm theo quy định tại điều 18 thông tư 23/2014/TT-BTTTT gồm các hồ sơ
– Đơn đăng ký hoạt động phát hành xuất bản phẩm;
– Bản sao (xuất trình kèm bản chính để đối chiếu) hoặc bản sao có chứng thực một trong các loại giấy: Chứng nhận đăng ký kinh doanh, chứng nhận đăng ký doanh nghiệp, chứng nhận đầu tư, chứng nhận đăng ký thuế, quyết định thành lập cơ sở phát hành là đơn vị sự nghiệp công lập;
– Bản sao (xuất trình kèm bản chính để đối chiếu) hoặc bản sao có chứng thực giấy tờ sở hữu trụ sở hoặc hợp đồng thuê, mượn trụ sở để làm địa điểm kinh doanh;
– Bản sao (xuất trình kèm bản chính để đối chiếu) hoặc bản sao có chứng thực sổ hộ khẩu hoặc giấy tờ chứng minh được phép thường trú tại Việt Nam của người đứng đầu cơ sở phát hành do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp;
– Bản sao (xuất trình kèm bản chính để đối chiếu) hoặc bản sao có chứng thực văn bằng hoặc chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức, nghiệp vụ về phát hành xuất bản phẩm của người đứng đầu cơ sở phát hành do cơ sở đào tạo, bồi dưỡng chuyên ngành phát hành xuất bản phẩm cấp.
Thời gian giải quyết đăng ký kinh doanh phát hành sách: 07 ngày làm việc kể từ ngày nhận hồ sơ, trường hợp không xác nhận đăng ký phải có văn bản trả lời nêu rõ lý do.

Lưu ý: Các nội dung tư vấn hoặc văn bản pháp luật được trích dẫn trên có thể đã thay đổi hoặc hết hiệu lực tại thời điểm hiện tại. Khách hàng vui lòng liên hệ với chúng tôi qua số điện thoại: 1900.6165 để được tư vấn hỗ trợ một cách chính xác!

Bài viết liên quan

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

HOTLINE: 19006165